Nhờ các Anh chị hướng dẫn code Insert ngày vào CSDL giữ nguyên định dạng

Nơi trao đổi về các vấn đề trong lập trình Windows Forms, Console dùng cú pháp ngôn ngữ Visual Basic .NET và C#

Các điều hành viên: tungblt, vuathongtin

Đăng trả lời
nnq999
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức
Has thanked: 4 times

Nhờ các Anh chị hướng dẫn code Insert ngày vào CSDL giữ nguyên định dạng

Gửi bài by nnq999 »

Chào các Anh Chị, em có vấn đề muốn lên đây học hỏi các Anh Chị.
Vừa rồi em có làm một ứng dụng nhỏ cho các bộ phận trong công ty nhập liệu và đang chạy bình thường, giờ phát sinh một vấn đề mà em đang loay hoay chưa biết sử lý thế nào. Cụ thể như sau:
Vừa qua tất cả các máy tính nhập liệu đều để định dạng NGÀY THÁNG mặc định là Tháng/Ngày/Năm nên khi nhập liệu và dữ liệu ngày nhập khi ghi vào SQL đang là như trên. Nhưng hiện nay cơ quan em có triển khai một số phần mềm nghiệp vụ mới, yêu cầu máy tính nào cài phần mềm mới ấy bắt buộc phải đưa hết về Region là Việt Nam (định dạng sẽ là Ngày/Tháng/Năm). Và những máy ấy khi dùng phần mềm của em thì dữ liệu nhập sẽ bị đảo định dạng ngày nhập nên thành ra báo cáo thống kê sai (VD: ngày 5/10 nhập số liệu, nhưng các máy có Region đổi về Việt nam thì dữ liệu ngày nhập lên SQL lại là 10/5 nên sẽ không lên báo cáo ngày 5/10).
Em đang loay hoay chưa biết sử lý code chỗ DateTimePicker này thế nào.
Vậy kính nhờ Các Anh Chị dày dạn kinh nghiệm chỉ giáo hoặc cho xin đoạn code để em vận dụng vào Tools của em
Mong muốn của em là: để làm sao bất kể máy tính để định dạng ngày tháng như nào nhưng khi ghi vào SQL nó vẫn giữ nguyên định dạng, và ngược lại: khi gọi số liệu lên Grid và lên báo cáo thì cũng bất kể định dạng máy Client định dạng như nào nó vẫn lên đúng.
Rất mong nhận được sự quan tâm hướng dẫn của cca Anh chị.
Cảm ơn các Anh chị rất nhiều ạ.
muaphonui_2010
Thành viên ưu tú
Thành viên ưu tú
Has thanked: 190 times
Been thanked: 36 times
Tiếp xúc:

Re: Nhờ các Anh chị hướng dẫn code Insert ngày vào CSDL giữ nguyên định dạng

Gửi bài by muaphonui_2010 »

Bạn nên post lên đoạn mã mà bạn thực hiện lưu đó để mọi người chỉ cho đúng ý.
Mình nghĩ bạn convert nó sang dạng như thế này là ok
insert into Table(ngaythang) values('" & Format(ngaythang.EditValue, "MM/dd/yyyy") & "')
==> dùng hàm Format để chuyển nó sang định dạng "MM/dd/yyyy".
Thử đi nhé, nếu ko dc thì post đoạn mã của bạn lên đây nhé.
Đăng trả lời

Quay về