Nhờ hướng dẫn về tạo mảng trong Console

Nơi trao đổi về các vấn đề trong lập trình Windows Forms, Console dùng cú pháp ngôn ngữ Visual Basic .NET và C#

Moderators: tungblt, vuathongtin

Post Reply
HaDuyNguyen
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức
Has thanked: 1 time
Been thanked: 1 time

Nhờ hướng dẫn về tạo mảng trong Console

Post by HaDuyNguyen »

Tôi có một bài tập về tạo mảng trong Console, tôi chỉ viết được một đoạn ngắn, còn phần chính ( phải điền dữ liệu của mảng cho trước vào bên dước các địa danh) thì suy nghĩ mãi và đã thử viết nhiều nhưng vẫn không được, khi chạy thì chương trình báo sai kiểu dữ liệu, vì vậy tôi muốn nhờ các bạn nào am hiểu dành một chút thời gian giúp tôi trong vấn đề này
Rất mong nhận được sự quan tâm và giúp đỡ của các bạn trong diễn đàn, tôi đã chụp màn hình và dán vào tài liệu gửi kèm theo ,rất mong nhận được tin trả lời của các bạn.
Attachments
Tai lieu de hoi.rar
(16.29 KiB) Downloaded 237 times
1045007
Thành viên danh dự
Thành viên danh dự
Has thanked: 2 times
Been thanked: 61 times

Re: Nhờ hướng dẫn hoặc viết Code giùm cho

Post by 1045007 »

Bài này đã trả lời bạn 1 lần rồi do sai quy định nên đã move vào bin
Vấn đề của bạn có thể giải quyết như sau:
Mấu chốt nằm ở hàm PadLeft đề canh đều các dòng với nhau
  1.     Module Module1
  2.         Sub Main()
  3.             Dim TDD() As String = {"Hanoi", "Haiphong", "TP.Hochiminh"}
  4.             Dim Nhietdo(,) As SByte = {{2, 3, 1}, {3, 6, 4}, {6, 8, 10}, _
  5.                                            {10, 12, 13}, {14, 15, 15}, {19, 18, 19}, _
  6.                                           {18, 16, 20}, {23, 24, 25}, {25, 22, 22}, _
  7.                                           {15, 14, 15}, {10, 11, 13}, {9, 8, 7}}
  8.             Console.WriteLine("{1}{0}{2}{0}{3}{0}{4}", " ", "Thang".PadLeft(10), "HaNoi".PadLeft(10), "HaiPhong".PadLeft(10), "TP.HCM".PadLeft(10))
  9.             For i As Integer = 0 To 11
  10.                 Console.WriteLine("{1}{0}{2}{0}{3}{0}{4}", " ", (i + 1).ToString().PadLeft(10), Nhietdo(i, 0).ToString().PadLeft(10), Nhietdo(i, 1).ToString().PadLeft(10), Nhietdo(i, 2).ToString().PadLeft(10))
  11.             Next
  12.             Console.Write("Drucken Sie eine beliebige Taste . . . . . .")
  13.             Console.ReadLine()
  14.         End Sub
  15.     End Module
Xếp hình cổ điển for Android-https://play.google.com
♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀
HaDuyNguyen
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Re: xin hỏi lại bài giải của bạn 1045007

Post by HaDuyNguyen »

Rất cám ơn về sự nhiệt tình của bạn 1045007, hôm nay tôi mới có thời gian để hỏi lại bạn vấn đề mà bạn đã giúp cho, cụ thể như sau:
Những bài giải của bạn tất cả đều đúng, nhưng không đúng theo yêu cầu của thầy giáo, đó là chúng tôi chưa học đến phần sử dụng Hàm số, do đó chỉ có thể sử dụng các kỹ thuật về mảng hay các loại vòng lặp... để giải quyết yêu cầu của đề bài, khi nộp bài cho thầy, thầy xem qua và không chấp nhận cách giải vì không đúng như chương trình đã học. Tôi vẫn đang tiếp tục suy nghĩ tìm hướng giải quyết, nhưng thực sự đối với tôi thì rất là khó, tôi mong nhận được sự giúp đỡ và học hỏi được nhiều qua bạn, mong bạn xem lại vấn đề này và giúp tôi hướng giải quyết. Xim cám ơn bạn.
1045007
Thành viên danh dự
Thành viên danh dự
Has thanked: 2 times
Been thanked: 61 times

Re: Nhờ hướng dẫn về tạo mảng trong Console

Post by 1045007 »

Nếu không được dụng các function có sẵn thì có thể dùng String.Format để định dạng
  1. Module Module1
  2.     Sub Main()
  3.         Dim TDD() As String = {"Hanoi", "Haiphong", "TP.Hochiminh"}
  4.         Dim Nhietdo(,) As SByte = {{2, 3, 1}, {3, 6, 4}, {6, 8, 10}, _
  5.                                        {10, 12, 13}, {14, 15, 15}, {19, 18, 19}, _
  6.                                       {18, 16, 20}, {23, 24, 25}, {25, 22, 22}, _
  7.                                       {15, 14, 15}, {10, 11, 13}, {9, 8, 7}}
  8.         Console.WriteLine("{0}{1,5}{0}{2,5}{0}{3,5}{0}{4,5}", vbTab, "Thang", "HaNoi", "Hahong", "TP.HCM")
  9.         For i As Integer = 0 To 11
  10.             Console.WriteLine("{0}{1,5}{0}{2,5}{0}{3,5}{0}{4,5}", vbTab, (i + 1).ToString(), Nhietdo(i, 0).ToString(), Nhietdo(i, 1).ToString(), Nhietdo(i, 2).ToString())
  11.         Next
  12.         Console.Write("Drucken Sie eine beliebige Taste . . . . . .")
  13.         Console.ReadLine()
  14.     End Sub
  15. End Module
Xếp hình cổ điển for Android-https://play.google.com
♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀♂♀
HaDuyNguyen
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Re: xin hỏi thêm bạn 1045007 chút nữa

Post by HaDuyNguyen »

Tôi còn một chút thắc mắc nhỏ muốn hỏi lại bạn cho thật rõ vấn đề, đó là trong đề bài còn có 2 biến là idiachi và iThang, tôi không thấy sử dụng đến, chương trình báo dữ liệu khai báo nhưng không sử dụng, vậy đề bài cho thừa dữ liệu hay sao? vậy vấn đề này phải hiểu như thế nào?, bạn có thể giải thích cho tôi một chút được không? Mong bạn thông cảm cho sự thắc măc của tôi.Cám ơn bạn
cuongdoannhat
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức
Been thanked: 8 times

Post by cuongdoannhat »

Nếu đây là bài tập của thầy, thì bạn nên post lại nguyên văn đề bài tập, anh em ở diễn đàn sẽ dễ dàng giúp bạn và giúp một lần là xong. Chứ bạn đưa bài như thế này thì quả thật là bài không khó mà trở thành quá khó
HaDuyNguyen
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Post by HaDuyNguyen »

Đề bài tập như sau:

Imports System.Console
Module Module1

Sub Main()
Dim Điachi() As String = {"Hanoi", "Haiphong", "TP.Hochiminh"}
Dim Nhiệtđộ(,) As SByte = {{2, 3, 1}, {3, 6, 4}, {6, 8, 10}, _
{10, 12, 13}, {14, 15, 15}, {19, 18, 19}, _
{18, 16, 20}, {23, 24, 25}, {25, 22, 22}, _
{15, 14, 15}, {10, 11, 13}, {9, 8, 7}}
Dim iDiachi As Integer
Dim iThang As Byte

WriteLine()
Write(" {0,5} {1,8} {2,11} {3,14}", "Thang", "Hanoi", "Haiphong", "TP.Hochiminh")
WriteLine()

End Sub

End Module
Yêu cầu: tạo mảng bao gồm có 4 cột, một cột dành cho tháng, ba cột dành cho nhiệt độ. Các bài giải của các bạn sử dụng biến i và Formatstring để tạo mảng, không sử dụng đến 2 biến i đã cho ở trên, vì vậy thầy không đồng ý với cách giải vì không đúng theo chương trình giảng của thầy, mong các bạn giúp cho.
cuongdoannhat
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức
Been thanked: 8 times

Post by cuongdoannhat »

Mình thấy các bài hướng dẫn của nm phía trên vậy là quá tốt rồi. Về phần bạn, bạn nên xem lại chương trình giảng của thầy mà sửa chữa cho phù hợp, bởi vì khi viết chương trình không ai giống ai đâu bạn à. Còn ở đây nm chủ yếu là giúp bạn giải quyết vướng mắc thôi mà
HaDuyNguyen
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Post by HaDuyNguyen »

Cám ơn sự trả lời của các bạn, tôi muốn trao đổi với bạn một chút như sau, tôi học chương trình này thông qua một người bạn hiện đang sống ở nước ngoài, đây là bài tập được dịch sang tiếng Việt và chỉ mới là phần đầu cơ bản của lập trình, bạn tôi có hỏi thầy về những bài giải của các bạn đã làm thì thầy có trả lời như sau:những bài giải không sai, nhưng ở đây đang học về các kỹ thuật căn bản của lập trình, vì vậy phải áp dụng nó để giải quyết vấn đề, và cũng vì vậy thầy mới cho các dữ kiện này để luyện tập, còn nếu như chỉ cần tạo bảng và điền nhiệt độ thì quá đơn giản và thầy sẽ không cho các dữ kiện đó, thầy có nhấn mạnh là nếu như thực là sự người nắm vững về kỹ thuật thì khi đọc đề bài, người ta đã hiểu phải áp dụng kỹ thuật hay phương thức nào để viết chương trình, thầy không muốn là khi viết ra một chương trình, nhưng lại không thực sự hiểu là tại sao phải viết như vậy...rất mong các bạn hiểu được vấn đề và tìm cách giúp cho.
NoBi
Quản trị
Quản trị
Has thanked: 57 times
Been thanked: 66 times

Post by NoBi »

Mình nghĩ với những bài học cơ bản như thế này bạn nên tự mình xem lại bài giảng của thầy cho thật kỉ rồi làm, nếu chưa hiểu thì hỏi lại thầy để tập vận dụng những kiến thức mình đang học. Trên diễn đàn chủ yếu là giúp bạn giải quyết vấn đề thôi chứ không thể thay thế thầy được.
:>
HaDuyNguyen
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Post by HaDuyNguyen »

Cám ơn sự góp ý của bạn Nobi, tôi xin có một ý kiến nhỏ như sau: Diễn đàn là nơi tập trung tất cả mọi người có ham muốn học hỏi về lập trình, không chỉ dành riêng cho những người đã học và có hiểu biết nhiều, mà còn dành cho cả những người mới hoc và có ham muốn tìm hiểu,là nơi có thể trao đổi thắc mác, cùng nhau tranh luận để tìm ra cách giải quyết vấn đề tốt nhất, những người mới có thể học hỏi ở những người đi trước những kỹ thuật cơ bản, kinh nghiệm ... phục vụ cho mục đích của mình.Tôi thấy trên diễn đàn có những mục hướng dẫn rất cụ thể và rõ ràng cho những người mới học lập trình và cho cả phần nâng cao nữa...do vậy mà tôi vẫn muốn hỏi và mong muốn nhận được sự giúp đỡ nhiệt tình của các bạn , tôi nghĩ cho dù trình độ cao hay thấp thì đều phai tuân theo nguyên tắc và kỹ thuật căn bản của lập trình và nếu như nắm vững về kỹ thuật cơ bản thì mới có thể viết ra một chương trình hoạt động tốt được.Các bài giải của các bạn không sử dụng đến những điều kiện mà đề bài đã cho, tôi nghĩ là nếu như tôi chỉ copy code của các bạn thì vĩnh viễn không bao giờ hiểu được tại sao lại viết như vậy, có bạn lại cho là đề bài cho thừa dữ kiện... Tôi nghĩ là có thể các bạn đã đi quá xa cho nên quên mất vài kỹ thuật căn bản của lập trình, tôi cũng đã hỏi thầy nhận được sự giải thích rất cụ thể, sau đây tôi xin gửi đến các bạn bài giải của thầy để các bạn tham khảo với hy vọng là có thể giúp được các bạn mới nhập môn lập trình nắm thật vững kiến thức, và cũng mong các bạn đã học qua rồi thì ôn lại thêm kiến thức của mình , tôi rất mong muốn qua diễn đàn mọi người hãy thực tâm giúp đỡ nhau với hết mọi khả năng của mình...
Attachments
Module Module1.rar
(9.15 KiB) Downloaded 212 times
Post Reply

Return to “Visual Basic .NET và C# (VB.NET & C#)”