• Vui lòng đọc nội qui diễn đàn để tránh bị xóa bài viết
  • Tìm kiếm trước khi đặt câu hỏi

Tắt màn hình, bật màn hình bằng tổ hợp phím

Bạn có những ý tưởng, sáng kiến nhưng không thực hiện được? Hãy chia sẽ với mọi người để biến ý tưởng thành hiện thực

Moderator: Điều hành

FVS
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Tắt màn hình, bật màn hình bằng tổ hợp phím

Postby FVS » Mon 19/09/2011 8:32 am

Hjx, vấn đề là ở chỗ máy tính tớ không có phím cứng để tắt màn hình, nhất định phải tắt bằng phần mềm. Trên mạng có sẵn rất nhiều phần mềm (có cả dưới dạng gadget cho windows) có chức năng tắt màn hình, nhưng nều có một cách bật lại chung là...dê chuột hoặc ấn phím bất kì. Tớ đã tìm tung cả internet nhưng tớ vẫn chưa tìm được phần mềm nào có thể tắt màn hình mà chỉ bật lại được bằng một tổ hợp phím nào đó.
Tớ thấy vấn đề mà tớ đang gặp phải cũng có rất nhiều người chịu hoàn cảnh tương tự và muốn có một phần mềm như thế.
Hì, nên tớ post bài này vào box ý tưởng hy vọng có bạn nào yêu thích lập trình và tìm hiểu nhiều về hệ thống có thể sớm cho ra đời và trình làng sản phẩm như thế :D
(Cũng có thể là có cách vô hiệu hóa sự dê chuột bật màn hình trong tùy chỉnh nào của window mà tớ không biết, nếu có cũng mong được các bạn chỉ bảo và xin lỗi vì post nhầm, hì :"> còn những cái liên quan đến đặc điểm riêng của máy như BIOS hay...nút tắt ở đâu tớ không biết :"> thì tớ nghĩ là không phải)

thanhbinhit
Thành viên năng nổ
Thành viên năng nổ
Has thanked: 1 time
Been thanked: 5 times

Re: Tắt màn hình, bật màn hình bằng tổ hợp phím

Postby thanhbinhit » Mon 19/09/2011 4:35 pm

Mình nghĩ giải pháp là viết 1 chương trình phủ kín màn hình, luôn nằm trên chuơng trình khác, có nền đen. Bắt Mouse nằm yên 1 góc bằng cách SetCursorPos liên tục, và Nếu phím gõ không đúng tổ hợp phím thì set Keyascii=0 chẳng hạn.

FVS
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Postby FVS » Mon 19/09/2011 6:06 pm

Hì, bạn hiểu sai vấn đề rùi. Thứ nhất là làm như bạn thì không phải là tắt bàn hình (Card đồ họa vẫn làm việc, màn hình vẫn quét ảnh-->vẫn tiêu thụ điện năng). Thứ hai là giả sử bạn đã làm được chương trình tắt màn hình thực sự mà bạn "khóa" chuật và bàn phím theo cách kia thì vẫn không có tác dụng. Tiện đây giải thích nguyên lý qua qua:
Hệ điều hành nhận tín hiệu chuật và bàn phím-->xử lý (gồm có làm gì đó và gửi thông tin cho ứng dụng (ứng dụng bình thường, còn có những ứng dụng cao siêu xâm nhập kiểm soát phần cứng thế nào tớ ko bik, hì))-->ứng dụng xử lý.
Như vậy, nếu vẫn để hệ điều hành nó làm việc bình thường, không can thiệp gì thì nhận được chuột dê nó vẫn bật màn như bình thường, còn việc bạn đặt lại VỊ TRÍ của con chuật ở đâu thì kệ bạn, cái đó chỉ ảnh hưởng đến những tiến trình xử lý sau đó mà thôi. Bàn phím tương tự.
Hì, mình không còn biết về lập trình và hệ thống nhiều nữa nên mình rất mong có bạn nào đưa ra được sản phẩm cụ thể, mình xin cảm ơn, và nếu cần mình cũng có thể trả phí theo thỏa thuận :)

thanhbinhit
Thành viên năng nổ
Thành viên năng nổ
Has thanked: 1 time
Been thanked: 5 times

Postby thanhbinhit » Mon 19/09/2011 8:59 pm

Ý mình là làm như thế để người dùng sẽ không thể làm gì được mặc dù nó đã bật. Sau một hồi loay hoay chán họ bỏ đi. Còn việc bạn muốn màn hình nó tắt hoàn toàn thì đặt chế độ tự tắt sau 1 phút khi không có thao tác gì bằng cách nào đó. Còn một cách để tắt màn hình bằng command khi viết chương trình : nircmd.exe monitor off và file đi kèm với file ở dưới. Mặc dù không hoàn hảo nhưng cũng gần được như thế.
Attachments
NirCmd.rar
(69.95 KiB) Downloaded 389 times

FVS
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Postby FVS » Tue 20/09/2011 8:41 am

Mình cần tắt màn hình để tiết kiệm điện chứ ko phải để che cái gì.
Mình cần tắt ngay những lúc cần.
(hai cái trên đã có nhiều chương trình gồm cả cái của bạn cũng đã làm được rồi)
Còn điều nữa mình cần là dê chuột màn hình không được bật trở lại (nếu chỉ bật được bằng một tổ hợp phím nào đó thì càng tốt)
:)

Dang Minh Du
Thành viên ưu tú
Thành viên ưu tú
Has thanked: 3 times
Been thanked: 17 times

Postby Dang Minh Du » Wed 21/09/2011 9:27 am

@FVS: sao e k tự làm!? hay là bỏ code rồi!?
Theo a thì làm như thế này:
Code tắt/mở màn hình: http://www.caulacbovb.com/forum/viewtop ... f=28&t=180
Khi soft chạy, luôn bắt các phím dc nhấn, khi đúng tổ hợp phím qui định thì cho mở màn hình (hooking: http://www.caulacbovb.com/forum/viewtop ... =22&t=1262).

FVS
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Postby FVS » Thu 22/09/2011 11:28 am

He, em giờ đang học Vật Lý anh ạ :D , cũng lâu rồi không động chạm gì đến VB nữa cũng ngại (máy giờ có gì liên quan đến lập trình nữa đâu, hjx)
Em đang rất cần chương trình như thế anh ạ, hay anh rảnh viết một cái đi anh :D
Hook cả chuật nữa anh ạ, hì, e bức xúc nhất là con chuật :-s
Mà anh giờ còn cày cả game online nữa hay sao mà để avatar hay thế :D

Dang Minh Du
Thành viên ưu tú
Thành viên ưu tú
Has thanked: 3 times
Been thanked: 17 times

Postby Dang Minh Du » Fri 23/09/2011 8:20 pm

:( a cũng đâu còn đụng VB! Chuyển qua C# và J lâu rồi! Nhưng mà còn gà!
Game off mà e! A đâu có chơi game ol, với lại a cũng đang định hướng theo ngành game! :D
E cần thì nhờ a e 4r, chắc chốc là xong! Còn a lười làm quá... :-??

FVS
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Postby FVS » Fri 23/09/2011 8:42 pm

He, thì em có bảo là phải viết bằng VB đâu :D
Em cũng tưởng đơn giản nhưng chiều nay nói chuyện với bọn làm một chương trình tắt màn hình (có bao nhiêu là chức năng chuyên nghiệp liên quan nhưng chẳng có cái đấy :)) ) Nó bảo là khó đấy, không dám hứa, hjx, xong thấy nản :-s

Return to “Ý tưởng của bạn”