• Vui lòng đọc nội qui diễn đàn để tránh bị xóa bài viết
  • Tìm kiếm trước khi đặt câu hỏi

Trao đổi về Unicode Full Controls ™ - DQH

Góc trao đổi, hỏi đáp của ngôn ngữ Visual Basic 6 và Visual Basic Script

Moderator: tungblt

Universengo

Re: Unicode Full Controls ™ Version Final (Beta)[24/05/2009]

Postby Universengo » Tue 02/06/2009 9:45 am

Chào Anh Hưng!
Em có thắc mắc nhỏ muốn hỏi anh, là em đang dùng bộ Control của anh phiên bản 1.8 nhưng nay em thấy anh chuẩn bị up lên phiên bản Final, vậy anh cho em hỏi là em muốn chuyển sang phiên bản Final này được không? em đang viết phần mềm dùng VB6, chưa đóng gói. như vậy có ảnh hưởng gì đến các control trong form không? có cần phải add các control lại cho từng form trong Project không?
Mong anh trả lời giúp.
Thanks.

Heaven
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Postby Heaven » Tue 02/06/2009 8:08 pm

Mình sử dụng bộ Unicode control của bạn và thấy có vấn đề này:
1) Sự kiện change ko xảy ra khi thay đổi thuộc tính text của UniTextbox bằng code (Của textbox mặc định thì có)
2) Seltext của unitextbox luôn bằng ""
Last edited by Heaven on Wed 03/06/2009 1:33 pm, edited 1 time in total.

tindl88
Thành viên tâm huyết
Thành viên tâm huyết
Has thanked: 16 times
Been thanked: 10 times

Postby tindl88 » Tue 02/06/2009 8:13 pm

Không hiểu sao mình luôn bị lỗi Don't Send khi sử dụng control của bạn với Database (ADO), từ bộ cũ cho tới bộ mới.
Lỗi này cũng xuất hiện khi dùng control Textbox của anh Trung Dũng.
Chán quá
cứng nhắc...vớ vẩn

nhatlinh

Postby nhatlinh » Wed 03/06/2009 8:45 pm

Sao mình down không được,toàn ra file "Chieu Thuc Lap Trinh" =((

vie87vn
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực
Been thanked: 2 times

Postby vie87vn » Sat 06/06/2009 12:34 pm

nhatlinh wrote:Sao mình down không được,toàn ra file "Chieu Thuc Lap Trinh" =((

Bạn Delete Cookie đi là dc, có chức năng Delete Cookie đó, phía dưới cùng.
Hoàng Sa và Trường Sa là của Việt Nam.

DQHung
Guru
Guru
Been thanked: 40 times

Postby DQHung » Sat 06/06/2009 8:08 pm

tindl88 wrote:Không hiểu sao mình luôn bị lỗi Don't Send khi sử dụng control của bạn với Database (ADO), từ bộ cũ cho tới bộ mới.
Chán quá

Lỗi thế nào, pác post lên đây em xem thử coi có fix được ko ? Em mới đưa thử unitextbox của bác Trung Dung vào đấy (chỉ ở bản này thui nhé, bản cũ ko có dùng control của bác ấy đâu !?) , ko giống sau được :P (vì nó gọn hơn cái của em đang làm rất nhiều, mặt dù có vài lỗi)

Đăng ký OCX ở Windows Vista :
Mình vừa mới mua laptop cài vista và thử đưa OCX này vào sử dụng thì không chạy (không đăng ký được) , tìm hiểu vài giờ trên Vista thì mới phát hiện ra là phải đóng User Accounts Controls thì mới đăng ký các ocx hay dll được !
Cách làm như sau ( tất cả ocx,dll đều được) :
Vào Control Panel -> User Control And Family Safety -> User Account và nhấn vào dòng "Turn User Account Control on or off". Sau khi hiện cửa sổ mới ra ta nhấn bỏ check ở "Use User Account Control (UAC) to help protect your computer" và bấm OK, khởi động lại máy. Sau đó đăng ký ocx và dll một cách bình thường, Windows Seven chắc cũng vậy (chưa thử).

Mình đã update source của properties unicode lên trang viewtopic.php?f=17&t=7834 rùi đó, bác vie87n vào đó down về ngâm cứu đi, phát triển được thì tốt.

vietteiv
Quản trị
Quản trị
Location: Cung cấp giải pháp quản lý doanh nghiệp, dự án, tư vấn xây dựng
Has thanked: 6 times
Been thanked: 71 times

Postby vietteiv » Sat 06/06/2009 10:53 pm

tindl88 wrote:Không hiểu sao mình luôn bị lỗi Don't Send khi sử dụng control của bạn với Database (ADO), từ bộ cũ cho tới bộ mới.
Chán quá

tui cũng bị i sì bạn: sử dụng control Textbox của anh Trung Dũng. bị lỗi (hoặc đụng) subsclass liên tục --> thay toàn bộ = textbox chuẩn của vb6 thì lỗi ko còn nữa, chạy ngon lành :-?

còn ocx của dqhung thì chưa test lần nào nên ko bít có bị như vậy ko nữa.

Abs
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức
Been thanked: 1 time

Postby Abs » Tue 09/06/2009 9:09 pm

tui có ý kiến thế này về cái Statusbar, ko biết có ai nói chưa: nên cho nó tự định vị trí (nằm cuối form như cái của microsoft), tự thay đổi vị trí khi form thay đổi kích thước...
Huê Huê Huê

vie87vn
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Postby vie87vn » Wed 10/06/2009 12:04 pm

Abs wrote:tui có ý kiến thế này về cái Statusbar, ko biết có ai nói chưa: nên cho nó tự định vị trí (nằm cuối form như cái của microsoft), tự thay đổi vị trí khi form thay đổi kích thước...

Bạn chỉ cần đặt thuộc tính Align của StatusBar là Bottom là được àh.
công cha nghĩa mẹ ơn thầy
hoc cho biết chữ,viết đầy cầu tiêu

MÌNH KHÔNG HIỂU LẮM NHỮNG CÂU TRONG CHỮ KÝ CỦA BẠN ABS. NÓ CÓ THẬT SỰ NGHIỆM TÚC?

duyvu667

Postby duyvu667 » Fri 12/06/2009 9:36 am

Không hiểu sao cái unicombobox của bạn khi viết lệnh Change() nó không thực thi...
trong khi ở version củ (1.7)thì được mong bạn xem lại giúp mình .

DQHung
Guru
Guru

Postby DQHung » Fri 12/06/2009 5:20 pm

duyvu667 wrote:Không hiểu sao cái unicombobox của bạn khi viết lệnh Change() nó không thực thi...
trong khi ở version củ (1.7)thì được mong bạn xem lại giúp mình .

Heaven wrote:Mình sử dụng bộ Unicode control của bạn và thấy có vấn đề này:
1) Sự kiện change ko xảy ra khi thay đổi thuộc tính text của UniTextbox bằng code (Của textbox mặc định thì có)
2) Seltext của unitextbox luôn bằng ""

OK, mình đã fix lại các lỗi đó rồi. Cám ơn các bạn đã góp ý.
Các lỗi đó vì mình dùng UniTextbox của bác TrungDung, bây giờ thay lại UniTextbox cũ rồi.

Universengo wrote:Chào Anh Hưng!
Em có thắc mắc nhỏ muốn hỏi anh, là em đang dùng bộ Control của anh phiên bản 1.8 nhưng nay em thấy anh chuẩn bị up lên phiên bản Final, vậy anh cho em hỏi là em muốn chuyển sang phiên bản Final này được không? em đang viết phần mềm dùng VB6, chưa đóng gói. như vậy có ảnh hưởng gì đến các control trong form không? có cần phải add các control lại cho từng form trong Project không?
Mong anh trả lời giúp.

Không hề ảnh hưởng gì cả, các project vẫn sẽ nhận OCX. Bạn cứ dùng các ver từ 1.8 trở lên và khi nào có ver final thì cứ update theo kiểu mà trang 1 mình hướng dẫn.

To Vie87n :
Mình sẽ cố gắng để làm thêm cái split button nằm ở các hướng khác tùy vào theme. Nhưng chắc phải hơi lâu nhé ;)) .
Phần UniToolbar thì thêm các Button dạng Textbox hay Progress hay Combobox thì mình thấy nó phí lắm, bạn cứ chọn kiểu Label và đặt khoảng trống vừa với Control đó và đưa control đó vô là OK rùi.
Còn UniCommondialog thì mình sẽ cho thêm các properties để thay thế caption của các button trong hôp thoại như Yes,No,Cancel ...
Còn Statusbar mà thêm như vậy thì nó thành Toolbar luôn rồi :)) , type = Progress thì cứ set caption của nó là value. Cái đó hình như mình có cái demo rùi ?
UniTextbox và UniCombobox thì mình sẽ ráng thử coi nó nó thể vẽ nền được hok. Nếu đc mình sẽ add vào luôn.
Không biết mình có cần phải add thêm 2 hàm là Chuyễn số thành chữ việt và chữ nhật (của Vie87n) ? Các bạn góp ý thử xem.

vie87vn
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Postby vie87vn » Tue 16/06/2009 12:03 pm

Cái hàm đó thì hem bit àh, nếu thêm vào thì tiện, khỏi méc công add thêm các hàm thôi, cũng y như mấy hàm chuyển đổ bảng mã thôi mà.

Fix:
Còn cáci ComboBox pác hok fix đi? Sự kiện Click đáng lý sẽ xảy ra khi mình click chọn Item mới đúng, đằng này lại xảy ra khi click vào Arow.

Hix, cái control ImageXP hay quá, mà mình lại hok Draw vào 1 picture box khác dc, bùn ghê, pác có cách nào để nó vẽ lên hok? Thử tưởng tượng ImageXP pác là 1 layer y như Photoshop ấy, vẽ lên Picture box kỉu ấy chắc đẹp lắm.
Ở 1 bộ Control khác, mình thấy nó có 1 ListView, ListBox chuyên nghiệp ở 1 chỗ: Cho phép hiển thị checkbox phía trc các Item. Còn control DateTimePicker thì có Custom Format thì hay ^^. Ở bộ control của CodeJock mình có thể Custom đến nỗi Việt hóa nó lun theo format: Thứ ..., ngày ... tháng ... năm ... [100% tiếng Việt] còn của pác là theo Format cố định

Còn control TitleBar của pác, nên đổi lại thành FormEx control đi, ngoài chức năng vẽ Caption lên TitleBar, còn add thêm hình, add thêm control minh nên thêm là tạo hình dáng bất kỳ cho form bằng MaskColor, Transparent form, lát hình cho nền form bằng 1 Image mà Vb6 không hỗ trợ. Àh quên, cái control TitleBar của bác vẽ lại cũng hok chính xác khi Maximized đó. Khi maximized thì vẽ các border cũng như khi Normal. Pro thì pác cho phép vẽ lại toàn bộ thành phần của form bằng 1 hình ảnh như Close button thành 1 hình do mình chỉ định, chà, làm skin hay lắm đây ^^ Ảh, cái control cũ, mình để 1 hình Logo tràn xuống dc hok vậy? Nếu hok pác cho phép làm tràn xuống lun nhe ^^ để làm y như cái RibbonButton của MSO2007.

Thêm:
Đề nghị pác thêm DatGird Control đê ^^

Có nên thêm Resize control hok ta?
Trong CodeJock có resize control rất hay, đó là khi form resize thì các control sẽ resize theo tỉ lệ %. Ví dụ ta đặt là 50% thì khi form resize thêm 1000px thì control đó chỉ resize thêm 50% của 1000px thôi. Và Move Left, Top cũng theo tỷ lệ % lun. Nhìn nó pro lắm ^^

Pro thì pác thêm hộp xổ Color như trong Word, thêm control ToolBox như Visual Studio, Popup Menu control [mình có 1 source code về PopupUnicode, pác xem thử, rồi để vào thành control hay module đều dc - viewtopic.php?f=29&t=6367]

Khi nào nghĩ ra nói nói tip.

Ah, nếu pác H thích, để share cho pác bộ Control ấy nhe, để send wa mail cho pác. Pác xem thử các control ấy.
---------------------
Ý kiến riêng: Khi bộ control đã nhiều [hiện nay cũng là nhiều rồi] thì pác nên tách thành 3 bộ control đi, 1 bộ Standar, 1 bộ Ex, 1 bộ pro [ = bộ Std + bộ Ex]
@DQHung: ac giờ mình mới bit ông này pé hơn mình 1 tuổi mà sao ổng pro dị. Có bộ control riêng T_T

lanlan
Thành viên tâm huyết
Thành viên tâm huyết
Been thanked: 1 time

Postby lanlan » Tue 16/06/2009 12:23 pm

Trong khi chạy thường sảy ra lỗi tự thoát mà không rõ lý do , thường sảy ra khi để máy đi dâu đó quay lại =((
"•´¨*•.¸¸.*..^_^ one love-one heart ^_^..*.¸¸.•*¨."
_______"•´`•.(¸.•´(¸.•* *•.¸)`•.¸).•´`•"
________________*(¨`•.•´¨)*
__________________`•.¸.•’

vietteiv
Quản trị
Quản trị
Location: Cung cấp giải pháp quản lý doanh nghiệp, dự án, tư vấn xây dựng
Has thanked: 6 times
Been thanked: 71 times

Postby vietteiv » Tue 16/06/2009 12:40 pm

hì hì ai từng làm mấy cái này mà chẳng có 1 bộ control riêng. qua năm tháng phát triển thêm được nhiều cái hay hoặc chuyển hướng thì bắt đầu share để mọi người cùng phát triển lên nữa, hoặc nghiên cứu ứng dụng cho riêng mình --> một quá trình lặp lại :D

vie87vn
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Postby vie87vn » Thu 02/07/2009 2:18 pm

Có ý định làm 1 bộ control riêng đây, nhưng chỉ làm được 1 số control có vẽ vẽ vời là được, còn hook, sub class chắc... vài năm quá, chưa có Basic về mấy cái nì. Có 1 bài của pác truongphu về subclass nhưng giờ tìm mãi hok thấy đâu rồi ^^!
Cái tự nhiên .... thoát thì mình cũng hay bị, máy có cài VS2008 thì Debug của nó sẽ báo lỗi ngay VB6.EXE ngay.

DQHung
Guru
Guru

Postby DQHung » Sun 05/07/2009 8:38 pm

Bộ CodeJock controls mình đã tải về ngâm thử, đúng là hay thật. Chắc mình cũng hok có ý định làm một bộ bự như vậy :D (tổng các controls hơn 30 MB, kinh). Phí của nó cũng hok rẻ, muốn sài chắc phải làm trong các công ty tương đối lớn mới mua nỗi.
Mình cũng đang ráng làm cho ufc hoàn hảo hơn (chạy ổn định, ko có lỗi) để còn viết ứng dụng chứ cắm đầu vào nó hoài cũng mệt, các bạn test hộ mình bản beta2 này nhé, mình viết trên Windows Vista nên trên XP ko biết có lỗi gì ko nửa ?
- Những cái đã được cập nhật trong bản này (những cái chính, lẻ tẻ không kể :P ) :
+ Add Checkbox vào UniListbox.
+ Add GDIPlus và DIBSection (Các lớp sử lý đồ họa)
+ TabPage (dùng dể chứa các controls trong UniTab, đặt biệt làm trong suốt các control nằm trong nó như : UniCheckbox,UniOption,Trackbar,UniFrame)
Để update lên ver này các bạn dùng GUID : {1D8AB547-1323-4FDA-BEDB-A2759F814B83}#9.0#0
Last edited by DQHung on Mon 13/07/2009 11:37 am, edited 1 time in total.

vie87vn
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Postby vie87vn » Mon 06/07/2009 5:45 pm

Hehe, póc tem.
Bộ Codejock đó 30mb lý do là bao gồm 1 đống OCX, Dll kèm theo, chứ riêng bộ control chuẩn thì chỉ có ~1.6MB thôi, gấp 3 lần của pác nhưng có 1 thuộc tính Markup rất hay: làm cho mỗi control tựa như 1 web browser (nhưng phải thể duyệt web), chung qui rất là KINH. Xem thêm trong ví dụ của bộ cài, các bạn sẽ thấy nó KINH NHƯ THẾ NÀO.
Do viết trên Vista nên đây chính là ... hậu quả kaka. Vấn đề này xuất phát từ Sample: "UniToolbar With DockToolbar" khi kéo Toolbar xuống vùng Client của MDI(vùng màu xám).
Chỉ tìm dc mỗi cái lỗi này, còn cái khác chưa bit, đang test ở tiệm net với VB6 Portable.
Attachments

DQHung
Guru
Guru

Postby DQHung » Mon 06/07/2009 10:29 pm

Lỗi kéo Toolbar ra là đúng, Vie87n phải make exe rùi mới test được cái đó. Make exe rùi kéo thoải mái, như là toolbar của Office vậy.
Cám ơn Vie87n đã test giùm.

duc2ht

Postby duc2ht » Sat 11/07/2009 10:23 pm

Các pác xem hộ em cái Mutiselect trong CommanDlg cái, em ko sài được chức năng chọn nhiều file

duyvu667

Postby duyvu667 » Mon 13/07/2009 9:06 am

các vấn đề lớn đã được giải quyết hết rồi vậy mà bạn vẫn chưa giải quyết hộ thuộc tính change() của UniCombobox vậy . mong bạn xem lại giúp mình với. chắc bác Hưng quên hả ?

Return to “Visual Basic 6 và Visual Basic Script (VB & VBS)”