• Vui lòng đọc nội qui diễn đàn để tránh bị xóa bài viết
  • Tìm kiếm trước khi đặt câu hỏi

Trao đổi về Unicode Full Controls ™ - DQH

Góc trao đổi, hỏi đáp của ngôn ngữ Visual Basic 6 và Visual Basic Script

Moderator: tungblt

vie87vn
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực
Been thanked: 2 times

Re: Unicode Full Controls ™ Version 1.8 [11/04/2009]

Postby vie87vn » Mon 27/04/2009 10:16 pm

Có xem qua cái Usercontrol đúng là dùng GraphicsTools rất hay. Nhìn Code rất ngắn mà tạo nên giao diện như Vista, MSO2007 đúng là hay thật.
Ngoài ra nhớ fix cái TextBox nhá, KeyAscII = 0 hok có tác dụng.
Còn nữa, cái Menu control thì BG luôn là màu đen dù mình cố gắn đổi khi sử dụng theme khác hệ thống, còn dùng hệ thống thì màu xám (mình có sử dụng bộ giao diện khác Luna của WinXP, bộ theme Vista đen cho hệ thống là màu đen nên hok bit có ảnh hưởng do Control lấy thông số màu từ hệ thống hay không) nhưng có 1 điều: điều chỉnh lại nền hok dc.

Hoàng Sa và Trường Sa là của Việt Nam.

DQHung
Guru
Guru
Been thanked: 40 times

Re: Unicode Full Controls ™ Version 1.8.01 [30/04/2009]

Postby DQHung » Thu 30/04/2009 6:02 pm

Mình đã fix lại các lỗi và up lên trang nhất rồi đó.

Nếu dùng usercontrol viết lại giao diện cho bất cứ controls nào thì phần màu (Color) đều phải cho thêm hàm "TranslateColors" (trong thư viện "GraphicsTools") vào mới sử dụng được màu đó. Ví dụ :

Code: Select all

1. Private Sub Form_Load()
  2. Dim m As New GraphicsTools
  3. m.DrawFill hDC, 0, 0, 300, 300, m.TranslateColors(vbRed)
  4. End Sub

Trong version mới này mình đã viết thêm 1 add-in để tiện việc nhập unicode cho các controls (thông thường thì phải mở property page hơi mất công) và add-in cũng có nhiều tiện ít khác. Các bạn down về dùng và cho ý kiến nhé.

vimini

Postby vimini » Fri 01/05/2009 9:32 am

Bộ Unicode Full Control này tương đối đầy đủ, nhưng còn thiếu mấy cái dùng lập trình cho sơ sở dữ liệu như ADODC, Microsoft Data List, Microsoft Data Grid... Hy vọng bạn DQH có thể chế thêm mấy cái này nữa!

DQHung
Guru
Guru

Postby DQHung » Sat 02/05/2009 5:43 pm

OK, nếu có thời gian mình sẽ viết thêm :). UniListbox của mình cũng load được CSDL Access nửa đó.
Hôm rồi mình up lên mà quên kiểm lại lỗi của UniCombobox, nay đã fix lại. Các bạn thông cảm.

vie87vn
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Postby vie87vn » Tue 05/05/2009 8:13 pm

atdng wrote:Sao bạn ko UP lại Code mới đi, để AE cùng nhau nghiên cứu phát triển cho nhanh và cùng học hỏi nhau nữa.

Cái này là sản phẩm của QH chứ hok phải OpenSource đâu. Mà có up source đi nữa, nhìn vô cũng chả hỉu hết, mà có hỉu hết cũng hok tách từng control lẻ ra xài được.
Thôi, cho thì xài, vào Thankx bạn ấy cố gắng phát huy, dung lượng vài trăm Kb thôi mà, làm prj thì ghi thêm phần About có sử dụng control của QH và hot link tới đây, xem như 1 cách thankx hay nhất.

DQHung
Guru
Guru

Postby DQHung » Tue 05/05/2009 11:27 pm

Phải như tất cả những người dùng controls của mình mà giống như vie87n vậy thì mình vui biết bao !
Có những lúc rãnh lang thang trên các web,blog thì thấy tên của controls mình ở đó (hay thậm chí đưa link đến đây), mình rất vui nhưng lại buồn ngay tức khắc vì tên tác giả lại ko phải là mình !!? Là một người có tên như : Đỗ Quốc Hưng, Trần Quốc Hưng, Dương Quốc Hùng, Nguyễn Mạnh Hưng, ... chả hiểu, ko biết họ có bao giờ xem cái Aboutbox hay file help chưa nữa ?

To PhapSuXeko :
Cám ơn bạn đã góp ý, mình sẽ "ráng" nâng cấp cái này.

vie87vn
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Postby vie87vn » Fri 08/05/2009 10:08 pm

Phải như tất cả những người dùng controls của mình mà giống như vie87n vậy thì mình vui biết bao !

Pác quá khen rùi hehe, em làm mấy prj thì lun có phần hot link và giới thiệu tác giả control nào sử dụng hết áh. Ng ta pỏ công ra viết cho xài free thì chỉ còn cách ấy cám ơn ng ta thôi mà.

Em pó tay với pác, pác khắc phục trc lồi ra lỗi mới. TextBox em test thử thì bị: hok dùng 4 phím mũi tên dc nè, home, end cũng dị, cả phím backspace (hay delete gì đó quên rùi) v.v... mí cái kia chưa test hết. Pác ráng sửa đi, em kết cái TextBox pác đó, dù gì đó cũng là cài ổn định nhất em xài.
Mà còn nữa, cái Properties tool, hix, lúc docking chung với Properties của Vb thì mấy cái Tab nó hok resize lại cho đều, thế là bị mất khúc, nhìn hem dc, mún thấy phải lôi ra giữa màn hình, mà lôi ra thì... choáng chỗ quá.
Ah quên, trong cái Help pác hok có hướng dẫn làm Themes, tức là viết Sub tên gì để vẽ lại Button, vẽ Tab, vẽ tool bar... cái Sample pác làm cũng còn thíu.

DQHung
Guru
Guru

Postby DQHung » Sat 09/05/2009 9:20 pm

Mình thấy lỗi đó rồi, và thêm một lỗi nửa là các Menu sẽ "bự" ra khi dùng kiểu [vni] hay [telex]. Mình đã fix lại và post lên trang đầu rồi, bạn vào đó tải về (chỉ tải file fix thôi nhé).
Mình sẽ xem xét lại vấn đề cái Propertiestools.
Phần hướng dẫn dùng themes thì khi có nhiều thời gian mới viết nỗi, chứ giờ thì học bù đầu, sắp thi tới nơi.
Example thì mình chỉ làm vài cái mới thôi còn mấy cái bthường thì mình ko có làm.

DQHung
Guru
Guru

Postby DQHung » Thu 14/05/2009 5:50 pm

vie87vn wrote:
tieunguno1 wrote:help me. anh ơi sao em viết tiếng việt vào menu mà không được à. anh chỉ em với dùng font gì thì mới viết được tiếng việt. em dùng bộ control uni này đó ạ

Nếu property Languague là Vietnamese thì em chỉ cần gõ theo TCVN3 thì sẽ ra tiếng Việt (chỉ áp dụng cho các control sử dụng property là Caption), điều này rất tiện trong khi thiết kế: Tiết kiệm độ dài. Còn em mún dùng kiểu như mọi người trong VBClub thường dùng là trong Caption, em gõ: "[uni]Tie61ng Vie65t" là sẽ ra "Tiếng Việt". Lưu ý là có chuỗi "[uni]" nha. Áp dụng cho cả control Menu. Còn các control nhập Text như TextBox, ComboBox, v.v... thì gõ trực tiếp Unicode vào luôn.

Xin đính chính lại phần của vie87n là phải đặt chuỗi [vni] trước text chứ ko phải là [uni]. Kiểu [uni] là một kiểu nhập mới, nhập theo kiểu [uni] bạn phải nhập vào là code dạng hex (Bạn có thể xem project UniMenu Multilanguages để hiểu rõ về dạng này).Đối với kiểu [uni] thì mình có thể tạo ra các dự án đa ngôn ngữ rất dể dàng.
Thanks vie87n đã trả lời các bạn giúp mình.

lanlan wrote:Em đã test thử trong bản fix của anh Hưng thường sảy ra lỗi này

Cái này là do cái Proptools.dll báo lỗi chứ ko phải là ocx mới cập nhật, do mình đã update cái ocx mà dll thì lại dùng phiên bản cũ nên cái dll báo lỗi. Bạn cứ remove cái Proptools.dll trong add-in là được.

nguyenducthao

Postby nguyenducthao » Fri 15/05/2009 8:24 am

nguyenducthao wrote:Tác giả cho mình hỏi về uni combo box 1 chút.
Mình add vào form 1 uni combo box, trong sự kiện formload thì add item cho uni combo box là: abc và 123. Trong sự kiện uni combo box lick mình chỉ để 1 dòng là: msgbox unicombobox.text.
Sau đó mình chạy chương trình, khi mình click vào uni combo box lần thứ nhất thì nó ko msgbox được text của uni combo box, nếu mình click lần thứ 2 thì nó mới msgbox được text của uni combo box.
Có cách nào để khi mình click lần thứ 1 thì nó msgbox được text của uni combo box ko?
code

1.  
  2. Private Sub unicmbLoaiVanBan_Click()
  3.     MsgBox unicmbLoaiVanBan.Text    
  4. End Sub
  5.  

Giúp mình giải quyết vấn đề trên với tác giả ơi!

DQHung
Guru
Guru

Postby DQHung » Fri 15/05/2009 11:16 am

Mình không thấy bài viết của bạn do đọc qua nhanh quá.
Unicombobox.Text là Text hiện tại của Unicombobox, nếu như theo mô tả code của bạn thì text = "" là đúng vì lúc form load bạn chỉ add vào mà không đặt index cho nó.

Bạn thử test dòng code sau :

1. Private Sub Form_Load()
  2.     Dim i As Integer
  3.     For i = 0 To 10
  4.         UniCombobox1.AddItem "Item " & i
  5.     Next i
  6.     UniCombobox1.ListIndex = 1
  7. End Sub
  8.  
  9. Private Sub UniCombobox1_Click()
  10.     MsgBox UniCombobox1.Text
  11. End Sub

Bạn cũng có thể thay thế UniCombobox1.Text = UniCombobox1.List(UniCombobox1.ListIndex)
Hai cái là tương đương với nhau.

vie87vn
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Postby vie87vn » Sun 17/05/2009 8:09 pm

ImagesXP: Làm sao để load 1 image từ 1 ImageXP đã có ảnh? Mình tìm mãi không được.
UniToolbar: Với Style là ButtonWithDropdown (mình nghĩ la nên đổi tên là SplitButton, mình thấy dễ hiểu hơn) thì khi MouseDown mũi tên, cả Caption và hình ảnh Down luôn như khi mình MouseDown vào chính button vậy.
------------------------
Mình có thể xin bạn DQH 1 thứ hok? Xin bạn add Module chuyển chuỗi Romaji sang Janpanese được không? Cách sữ dụng như "[vni]Tie61ng Vie65" --> "Tiếng Việt", "[jp]nihongo" --> "にほんご" được hay không vậy?
http://www.caulacbovb.com/forum/viewtopic.php?f=27&t=5678
Ngoài ra bạn có thể thêm Module chuyển đổi số sang chữ Việt và Nhật (http://www.caulacbovb.com/forum/viewtopic.php?f=27&t=5821) hay không? Khỏi mắc Add thêm Module khác vào.
2 Module trên là của mình. Nếu được thì hay quá.

DQHung
Guru
Guru

Postby DQHung » Sun 17/05/2009 9:54 pm

Mình sẽ sửa lại phần UniToolbar. còn để ImageXP load ảnh từ một ImageXP khác bạn dùng như sau :
Add vào 2 ImageXP, cái ImageXP1 load 1 ảnh (để test), và code :
Call ImageXP2.LoadImageFromByte(ImageXP1.ImageFile)
ImageXP2 sẽ load ảnh thông qua file ảnh nằm trong ImageXP1.

Về phần module tiếng nhật thì mình đồng ý hai tay. Module của bạn hay thật, gõ chữ Subasa nó ra すばさ , giống hệt chữ trong game :D, cái này dùng cho Caption của UniMenu là hết sẩy.
Theo ý mình thì nên làm một languages (Languages=Japanese) riêng cho tiếng nhật, và trong đó có 2 kiểu gõ :
[jap]chuỗi : để chuyễn chữ eng sang jap, [num]Number để chuyễn số sang chữ nhật. OK ?
Thanks vie87n.
To Lanlan : Mình đã fix lại MDITab, bây giờ đã có icon trên các tab.
Các bạn khác có các module chuyễn ngôn ngữ khác thì xin góp vào chung luôn nhé để cho OCX thực sự là đa ngôn ngữ !

vie87vn
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Postby vie87vn » Mon 18/05/2009 8:31 pm

Thì ra là load như thế. Vậy nếu mình muốn ImageXP load ảnh từ PictureBox cũng như thế? Và PictureBox load ảnh từ ImageXP thì dc hok?
Cám ơn bạn nghen. Vui quá. Module của mình cũng có đất dụng võ rồi.

DQHung
Guru
Guru

Re: Unicode Full Controls ™ Version Final (Beta)[24/05/2009]

Postby DQHung » Sun 24/05/2009 10:51 am

ImageXP ko load từ Picturebox đc và ngược lại cũng vậy.
Mình đã có bản final (chỉ thử nghiệm) rồi đó, bạn tải về dùng thử xem sao.

thayboi

Postby thayboi » Sun 24/05/2009 5:27 pm

Chào tác giả. Cám ơn tác giả đã đầu tư hơi bị nhiều chất xám cho cái control hữu dụng này. Tôi đang sử dụng nó để viết phần mềm cho công ty sử dụng. Tôi rất vui khi lần đầu tiên chạy file package phần mềm để setup trên máy khác, phần mềm chạy trơn tru không có lỗi nào đáng kể.

Tuy nhiên một sự cố đã xảy ra. Do máy tính chậm quá nên tôi cài lại máy từ đầu, cài lại VB6 Pro. Nhưng khi chạy file vbp thì nó báo lỗi không load được một số form và lỗi Errors occurred during load. tắt đi lại hiện lại. Một số form load được thì khi view Object nó lại báo lỗi Run-time error '0' và Run-time error '429': ActiveX component can't create object, và những cái control trong form bị gạch chéo hết. Tôi đã kiểm tra add các component đầy đủ. Tôi thử vẽ 1 control mới lên form nó cũng báo lỗi '429'.

Xin hỏi tác giả có biết lỗi này không? Tôi phải khắc phục như thế nào? Còn 1 tuần nữa là đến hạn đưa phần mềm vào ứng dụng trong công ty để quản lý, tôi đang rất lo lắng. Mong tác giả giúp đỡ. Cám ơn!

anhtuyenbk
Guru
Guru
Location: Một nơi chừa từng biết, chưa từng nghe, chưa từng thấy
Been thanked: 38 times

Postby anhtuyenbk » Sun 24/05/2009 5:37 pm

Cái này xảy ra là do control đó chưa được đăng ký lại với hệ thống nên xảy ra lỗi trên, lỗi này rất hay xảy ra khi sử dụng OCX.
Bạn chỉ cần chép nó vào system32, đăng ký nó với hệ thống là có thể chạy lại project bình thường.
Bạn có thể dùng tool dưới đây, sau khi cài xong, chỉ cần click chuột phải vào file ocx--> chọn Register, nó sẽ giúp đăng ký ocx ngay lập tức.
Có vấn đề cần lưu ý:
Khi bạn load form ko được, bạn có save lại ko? Nếu có save lại thì vô phuong cứu chữa bởi vì tất cả các control trên form ko nhận diện được sẽ bị biến thành picturebox.
Attachments
RegOCXDLL.rar
(380 Bytes) Downloaded 447 times
Last edited by anhtuyenbk on Sun 24/05/2009 5:59 pm, edited 1 time in total.
Kiếm cơm cho qua ngày tháng
https://www.facebook.com/pinduphongpisenchinhhang

vie87vn
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Postby vie87vn » Tue 26/05/2009 7:21 pm

Heaven wrote:Rất cảm ơn bạn Hưng đã tạo ra công cụ hữu ích này!
Khi mình soạn thảo một đoạn văn bản Tiếng Việt bằng notepad (Telex, Font: Arian, Encoding: Unicode) thì văn bản hiện Tiếng Việt bình thường nhưng khi đọc từ file vào textbox (Font: Arian) thì các chữ chỉ có một số chữ là hiện được (ngôn, thúc,...) còn đa số các chữ sẽ chuyển thành các chuỗi có kí tự lạ ("nghĩa" -> "ngh)a") và thêm kí tự "ÿþ" và đầu textbox.
Đây là đoạn chương trình của mình:

1.      Dim NoiDungCauHoi(100,2) as string
  2.       Dim f%
  3.       f = FreeFile
  4.       Open App.Path & "\Entertainment\Questions\VD.txt" For Input As #f
  5.       Line Input #f, NoiDungCauHoi(1, 1)
  6.       Line Input #f, NoiDungCauHoi(1, 2)
  7.       Close #f
  8.       txtNoiDung.Text = NoiDungCauHoi(1, 1)

Mong các bạn xem giúp mình đang cần gấp. [-O<

Đó là do câu lệnh trên của bạn sử dụng là mặc định của VB6 nên sẽ không đọc được các ký tự Unicode ra control này.
Còn ký tự "ÿþ" là Notepad tự điền vào để đánh dấu đây là nội dung Unicode. Còn các ký tự mặc nhiên của tiếng Việt sẽ xuất hiện mặc dù mình không lưu với dạng Unicode: â, ê, ô, á, à, ú, ù, ó, ò, í, ì ... thông thường là các dấu mũ và dấu sắc, huyền mà thôi (theo mình nghĩ là do 1 số ngôn ngữ MS hỗ trợ mặc định nhưng Pháp, Tây Ban Nha thì có 1 số ký tự La tinh có dùng trùng với tiếng Việt mình nên sẽ hiện dù không là Unicode).
Thực ra bạn bỏ tí thì gian Search trên forum là có ngay, không cần phải post như thế và chờ đợi còn lâu hơn nữa. Nhưng lỡ rồi, mình post code 2 phương pháp cho bạn xem thử:
1. Dùng FSO:

1. Dim objTextFile as Object, sLine$
  2. Set objTextFile = CreateObject("Scripting.FileSystemObject").OpenTextFile(FileName, 1, , -2) 'Tạo Object & mở File text trực tiếp = 1 dòng code.
  3. sLine = objTextFile.ReadLine 'Đoc nội dung - Lưu ý: Cursor tự động xuống hàng tiếp theo, không cần sử dụng objTextFile.SkipLine
  4. sLine = objTextFile.ReadAll 'Đoc tất cả
  5. objTextFile.SkipLine
  6. objTextFile.SkipLine 'Cursor nhảy xuống dòng tiếp theo
  7. objTextFile.Write "Nội dung Unicode" 'Ghi nội dung - không xuống hàng
  8. objTextFile.WriteLine "Nội dung Unicode" 'Ghi nội dung - tự động xuống hàng
  9. objTextFile.Close 'Đóng tập tin

Riêng về những thông số có sẵn hay những thư viện cài VB có sẵn thì bạn nên search trên Google (thường sẽ link trực tiếp đến trang MSDN của Microsoft) và xtham khảo trên ấy, có đủ có tham số và Sample cho bạn xem. GOOGLE vô địch.
2. Dùng Mode Binary Access Write/Read:

1. Dim fNum&, b() as byte, Arr$(), sText$
  2. 'Đọc
  3. fNum = FreeFile()
  4. fName = "TextFileNameAndPath.txt"
  5. Open fName For Binary Access Read As #fNum
  6. ReDim b(LOF(fNum)) As Byte
  7. Get #fNum, , b
  8. Close #fNum
  9. Arr = Split(b, vbCrLf) 'Tách mỗi dòng nội dung vào 1 biến Array Arr
  10. 'Ghi
  11. sText = "Nội dung Unicode - bạn nên dùng hàm chuyển như ToUni('No65i dung ba82ng chuo64i VNI') để ghi chuỗi Unicode trong Code VB6"
  12. sText = sText & vbCrLf 'Chèn ký tự xuống dòng
  13. Open fName For Binary Access Write As #fNum
  14. b = sText
  15. Put #fNum, , b
  16. Close #fNum

Cám ơn pác Hưng đã Add Module tiếng Nhật vào control pác, hehe, dùng cái của bác để sử dụng đa ngôn ngữ thì phần tiếng Nhật khỏi lo hé hé.

DQHung
Guru
Guru

Postby DQHung » Sat 30/05/2009 3:42 pm

kobgye wrote:Không hiểu sao cái unicombobox của bác khi viết lệnh Change() nó không thực thi...
Mà nếu viết lệnh Click() thì click 1 lần nó chưa thực hiện, phải click lần thứ 2 mới được..
Thêm nữa là khi viết lệnh này cho combobox nó báo lỗi:

1. for i=0 to 10
  2.    combobox1.additem i
  3. next i

Hiện giờ mình đang ở ngoài tiệm nên không test được. Nhưng mà nhìn code add item vào Unicombobox là thấy lỗi ngay vì :
AddItem [String] mà code của bạn là i (i chắc là Integer hay Long) nên khác kiểu, báo lỗi là phải. Viết như vầy nè :

1. for i=0 to 10
  2.    combobox1.additem CStr(i)
  3. next i

luxlazy wrote:Mình đang sử dụng cái unitoolbar của bạn nhưng mà sau khi thay đổi các thuộc tính rồi nhấn apply và OK rồi sau đó chỵa chuơng trình vẫn thấy nó không thay đổi ,còn nữa làm sao để các button trên cái unitoolbar có thể sử dụng các sự kiện như enable ,visible được khi ở ngoài sự kiện unitoolbar_buttonclick(buttonreturn As unicodecontrol.button ,ItemLeft As Long, ItemWidth As Long) :-/ í wên còn làm sao để add các control đó vào ứng dụng lúc runtime

Ví dụ UniToolbar của bạn có tên là tb. Thì Tb.Buttons(index của button hay key).Enable , nói chung là xài giống như Toolbar của Common Control thôi.
Add button lúc runtime thì tb.Buttons.Add .... cái này không nhớ rõ các đối số, test trực tiếp sẽ có tooltip dể nhìn.
Mình sắp thi nên tạm thời chưa test, nhưng nếu phát hiện lỗi thì các bác cứ đưa lên đây, thi xong mình test thật kỹ và đưa ra bản final luôn.

vie87vn
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Postby vie87vn » Mon 01/06/2009 1:17 pm

cảm ơn bạn nhưng mình muón hỏi là add các control lúc runtime chớ hok phải là button cua unitoolbar

Cách làm tương tự như add các control thường thôi, bạn nên search trên forum, có nhiều rồi hoặc là tạo 1 mảng control rồi dùng Load <Object>

UniToolBar: Pác có thể thêm Property cho cái Split Button nằm phía dưới hoặc bên phải, trái gì ấy được hok? Để em làm cái cái Theme MSO2007 cho giống cái Ribbon :-O hay WMP11. (Nếu được nhớ cho chỉnh thêm độ dài, cao của cái Split nhe, vậy tính sáng tạo nó mới cao được.). Hix, ToolBar mà thiếu Add vào TextBox hay ComboBox, cái Processing ... có bao giờ thấy chương trình nào để Proccessing trên ToolBar đâu, nhưng thôi, để cho nó phong phú hihi.

Pác nè, cách UniComboxBox của pác có vấn đề. Sự kiện Click chỉ tác dụng khi click vào Arrow, đáng lý ra sự kiện này xảy ra khi click vào Item khi xổ ra mới đúng, và lúc add Item, xổ ra không thấy ngay mà phải click vào thanh cuộn mới hiện ra được Items. Mới Test ra dc em này, hiện tại hok có lỗi gì mới. Mà em mò hoài cái UniToolbar, với Type = Proocessing thì set value cho nó bằng cách nào nhã? Em chưa thử UniToolbar.Button.<Properties> <~~ đọc bài reply trên mới bit hehe.
Ah, còn 1 điều nữa, HotKey trong các Property Dialog của pác (Nút Add thì nhấn Alt + A) thì nó trùng với Apply, nên khi dùng HotKey Apply thì nó cứ Add control miết :)). Giờ em mún vẽ 1 hình lát dài cả phần text của ComboBox dc hok? Để vẽ cho nó giống của Vista $-)

Còn Unicode Property lần này thì tuyệt nhưng Color Picker để còn dài quá, xuống hàng đi, chứ máy em xài độ phân giải 1152 x 768 cũng hok hiển thị hết, kéo ra thì cái Property dài quá, chiếm cả vùng làm việc. Chung qui 1 điều: pác sửa cho nó gọn gọn lại 1 tí. Hay pác OpenSource cái Unicode Tool lun đi, nó gọn mà. Để đàn em học hỏi làm Add-In Vb với ;))

>:) Vẫn chưa có Module đổi số ra chữ cho nó tiện.

UniDialog: Dùng Dialog chuẩn của Windows nên Windows có gì nó hỉu nấy, nhưng đã lả UniDialog thì em mún đổi các Caption làm sao? Chứ dùng tiếng Anh chuẩn, còn Uni gì nữa hehe. (:| Hay pác mún tụi dùng dùng cái control Subclass để thay thế? Thôi thôi, em ngại Subclass lắm. Dùng kèm với các Module khác là cứ văng VB miết chả bíêt đâu mà sửa. Với lại, xài control này, cái VS2008 của em cứ Debug VB6.EXE miết haha :>

UniTitleBar: Lúc Maximize vẽ lại có vấn đề, thanh TitleBar vẽ khi Maximize y như vẽ Normal. Nhìn xấu lắm.

UniStatus: Cho Add thêm các control khác vào nữa như (mặc đình là Label): Button, Split Button, TextBox, Proccessing, ComboBox...

UniTextBox: Có thể cho add picture làm nền được hem?

P/S: Nhà em bị CUT mạng rồi nên hok chụp hình cho pác xem được. Vài hôm, có hình cụ thể pác xem nha.

Return to “Visual Basic 6 và Visual Basic Script (VB & VBS)”