• Vui lòng đọc nội qui diễn đàn để tránh bị xóa bài viết
  • Tìm kiếm trước khi đặt câu hỏi

Trao đổi về Unicode Full Controls ™ - DQH

Góc trao đổi, hỏi đáp của ngôn ngữ Visual Basic 6 và Visual Basic Script

Moderator: tungblt

rungxanhonline
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực
Has thanked: 5 times
Been thanked: 5 times

Bác Hưng à! cho em xin cái themes Office 2007 và Vista

Postby rungxanhonline » Wed 07/04/2010 4:05 pm

Bác Hưng à! Bác có thể cho em xin cái themes cho vista và office 2007 cho phiên bản unicode full controls mới nhất của bác!
Thank!

Newbie đang học hỏi.
Mong các bác bớt thời gian chỉ giáo!

hahuuhai
Thành viên năng nổ
Thành viên năng nổ

Re: Trao đổi về Unicode Full Controls ™ - DQH

Postby hahuuhai » Wed 07/04/2010 5:33 pm

DQHung wrote:Vì vậy bạn nên hạn chế dùng nó, chỉ những cái nào cần nhập unicode thì hãy cho nó vào (và nên cho UseTab=True để có thể dùng phím Tab di chuyễn focus), còn nếu chỉ cần nhập số hay chữ thường thì nên dùng Textbox chuẫn.
Nếu ngại giao diện không đồng nhất thì bạn có thể tạo file manifest cho file exe.

Mình thấy Bộ control này dường như không tương thích với KeyPreview của form thì phải. Theo nhận định qua thời gian gần đây, mỗi khi đặt KeyPreview = True và nhấn phím space vào một control nào đó (điển hình là Command) thì cái UniMenu lại được kích hoạt, thế là mình phải chọn keyAscii = 0 thì nó mới ẩn đi. Còn với Textbox, phần tab vẫn là cả mớ vấn đề mà mình mò mẫm tới cả các sự kiện phím như KeyUp, KeyDown rồi KeyPress mà vẫn chưa ổn. Nếu dùng nhiều loại Control như bạn nói thì với mình không áp dụng được, vì mình dùng mảng Control cùng tên để khi truy xuất hay xử lý dữ liệu thì chỉ cần cho nó chạy một mạch từ đầu đến cuối là xong chứ không phải nhập từng field
  1. for i = 0 to txt.UBound
  2.     set txt(i).DataSource = adodc
  3.     txt(i).DataField = adodc.Recordset.Fields(i)
  4. Next
  5.  

Với cái ListView, khi add dữ liệu rỗng từ CSDL vào thì sẽ bị Lỗi ngay (Lỗi 94). Cách khắc phục: Nối một ký tự trắng vào ngay sau trường dữ liệu, đây là ký tự ẩn và không ai có thể biết được.
[vb] .SubItemSet [Hàng], [Cột], adodcName.Recordset.Fields([STT]) & " ", iconIndex[/vb]

Thêm vào phần ListView: Tuy đã đặt MultiSelect = False nhưng sao khi nhấn Ctrl hay Shift rồi nhấp chuột thì vẫn chọn được nhiều hàng cùng lúc.

... Còn nhiều nhiều lắm. Nhưng dạo này mình đang bận nên không có nhiều thời gian để chia sẻ. Hẹn khi nào rảnh rảnh vậy...
(Không biết mấy cái code mình gõ có đúng không...)
Kỳ này quyết theo học VB.Net và SQL Server 2k5.
Rất mong các bác giúp đỡ em chút...

rungxanhonline
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Unimenu không hiển thị Icon

Postby rungxanhonline » Thu 08/04/2010 11:07 am

DQHung wrote:
rungxanhonline wrote:Em có một MDIForm, và Một frmMenu, khi em load menu frmMenu thì các icon hiển thị còn khi load MDIForm sử dụng sự kiện Popupmenu trong MDI Form thì icon lại không hiển thị.
Image
Image

Em tạm thời xử lý bằng cách cho frmMenu load rồi chỉnh toạ độ hiển thị ra khỏi màn hình thì load MDIForm thì icon hiển thị. Bác Hưng xem có cách nào giúp em cái. Thank bác!

Cái ocx của bác ngon lành lắm nhiều controls nhưng nhẹ, 5 * vote cho bác!

Mình đã test thử, nhưng ko gặp vấn đề của bạn. Giờ bạn thử như sau nhé :
Bấm chuột phải vào cái ImageListXP mà bạn dùng cho UniMenu và chọn "Bring To Front:

[/quote]

Liệu có phải em dùng themes Vista của bản cũ nên không hiển thị được Icon ??? Mong bác chỉ giúp
Newbie đang học hỏi.

nguyenthaodang
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Postby nguyenthaodang » Sun 11/04/2010 7:13 am

mình dùng bộ unicodecontrol của bạn nhưng lại lỗi trong hàm input. dùng unicodemsgbox thì bình thường nhưng unicodeinputbox thì không thể hiện tiếng việt

vd: unicodemsgbox "kho^ng" <-------- cái này ôk

unicodeinputbox " kho^ng" <-------- cái này thì lại không hiện tiếng việt mà lại y như thê

thêm nữa: button không có chỗ thêm icon ở property??????

xin giúp đỡ. thank u

t dùng trên VBA lập trình cho autocad. OS: win7 pro 64bit

DQHung
Guru
Guru
Been thanked: 40 times

Postby DQHung » Sun 11/04/2010 9:37 pm

To hahuuhai : thanks bạn đã góp ý. Mình đã fix màu nền của combobox rồi đó, và fix 1 vài lỗi khác. Vì trong thời gian fix nên mình sẽ ko đưa lên trang 1. Tạm thời bạn vào đây tải build 82 về test giùm mình nhé, khi có thời gian sẽ tiếp tục fix :) . Link : http://it4u.9forum.biz/forum-f8/topic-t2.htm (mọi bản nâng cấp sẽ đưa lên đây, còn bản nào đã chạy bt thì mình sẽ up lên clubvb)

To rungxanhonline :
Ko phải tại theme đâu bạn, bạn đã làm thử như bài trước mình nói chưa vậy ?

nguyenthaodang wrote:mình dùng bộ unicodecontrol của bạn nhưng lại lỗi trong hàm input. dùng unicodemsgbox thì bình thường nhưng unicodeinputbox thì không thể hiện tiếng việt

vd: unicodemsgbox "kho^ng" <-------- cái này ôk

unicodeinputbox " kho^ng" <-------- cái này thì lại không hiện tiếng việt mà lại y như thê

thêm nữa: button không có chỗ thêm icon ở property??????

xin giúp đỡ. thank u

t dùng trên VBA lập trình cho autocad. OS: win7 pro 64bit

OCX này chủ yếu là cho VB6, nên VBA ko biết thế nào, để mình test thử trên VBA xem sao.

rungxanhonline
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực

Postby rungxanhonline » Mon 12/04/2010 9:05 am

DQHung wrote:
To rungxanhonline :
Ko phải tại theme đâu bạn, bạn đã làm thử như bài trước mình nói chưa vậy ?

Em đã thử như bài trước nhưng không được nên em mới hỏi vậy.
Newbie đang học hỏi.

nguyenthaodang
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Postby nguyenthaodang » Tue 13/04/2010 8:59 pm

@Hưng: đồng chí đã test lại cái inputbox chưa vậy??? có ai bị lỗi ko hiển thị tiếng việt trong inputbox của đồng chí hưng ko vậy hay chỉ mỗi mình tôi

hahuuhai
Thành viên năng nổ
Thành viên năng nổ

Postby hahuuhai » Sun 18/04/2010 10:01 am

Bạn Hưng Cho mình hỏi tí: Làm thế nào để thay picture cho Command trong lúc chạy chương trình vậy? Cái quickInfo nó báo là: Picture As ListImage, nhưng ko biết lôi ra thế nào?

DQHung
Guru
Guru

Postby DQHung » Sun 18/04/2010 6:22 pm

To rungxanhonline : mình cũng ko biết luôn bạn à, mình test ko bị lỗi.
To nguyenthaodang : mình cũng chưa test nửa bạn à, nhưng hôm bửa nghe mấy đứa bạn nó nói là ko chạy đc trên VBA của Office 2007 nên chắc là ko dùng đc cho VBA.
To hahuuhai : để sử dụng kiểu ListImage bạn có thể dùng hàm "LoadListImage".
Cấu trúc : Function LoadListImage(Filename As String, [SizeX As Long], [SizeY As Long]) As ListImage
Trong đó nếu như bạn muốn thay icon cho UniButton thì code như sau
set UniButton1.Picture = LoadListImage("Đường dẫn file",width = với PictureSize của UniButton,height= với PictureSize )
Bạn cũng có thể tạo một ListImage như 1 đối tượng, và dùng hàm trên để đưa hình ảnh vào. Nó hỗ trợ các loại ảnh thông thường (png,jpg,gif,ico ...)

nguyenthaodang
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Postby nguyenthaodang » Sat 24/04/2010 4:39 pm

Giúp mình một tý^^

Mình đang dùng cái combobox của bạn Hưng nhưng mà có một số thắc mắc sau:
- load data từ access ra thì hiện thị tiếng việt tốt. giờ tớ muốn code cho một cái combobox để nó hiện thị tiếng việt thì gõ theo kiểu như thế nào

Code: Select all

unicombobox.additem ("d9o62 ho5a")

code như trên thì ko hien thị được

- cái combobox của Hưng phải click 2 lần mới hoạt động. vd như tớ chọn mã của một sp sau đó lấy giá tiền gán vào 1 biến. nó ko gán ngay mà phải click 2 lần nó mới chịu thức thi^^

giúp tớ với thanks

hahuuhai
Thành viên năng nổ
Thành viên năng nổ

Postby hahuuhai » Sun 25/04/2010 1:08 pm

nguyenthaodang wrote:Giúp mình một tý^^

Mình đang dùng cái combobox của bạn Hưng nhưng mà có một số thắc mắc sau:
- load data từ access ra thì hiện thị tiếng việt tốt. giờ tớ muốn code cho một cái combobox để nó hiện thị tiếng việt thì gõ theo kiểu như thế nào

unicombobox.additem ("d9o62 ho5a")

code như trên thì ko hien thị được

- cái combobox của Hưng phải click 2 lần mới hoạt động. vd như tớ chọn mã của một sp sau đó lấy giá tiền gán vào 1 biến. nó ko gán ngay mà phải click 2 lần nó mới chịu thức thi^^

giúp tớ với thanks

Với UFC thì thế này bạn nhé:

combo.additem unicodetcvn3("®å häa")

hoặc thế này:

combo.additem unicodetelex("ddoof hoja")
, hoặc như bạn gõ đó, nhưng nếu vậy thì thêm

unicodetext()
vào là ổn thôi. Và nếu không cần thiết pahir lấy kết quả gì gì đó về thì đừng đặt dấu ngoặc đơn "(...)" vào sau additem. Với bất cứ cái nào khác cũng vậy: nếu bạn chỉ muốn thực hiện một Function như là một sub thì bỏ dấu ngoặc đi, còn khi đã bỏ nó vào, thì bắt buộc phải là một func. và đó là lúc bạn muốn lấy một giá trị trả về.
Cái này là tiêu biểu chăng!????

Private Sub Form_Unload(Cancel As Integer)
    Cancel = UnicodeMsgBox(UnicodeTCVN3("Tho¸t?"), vbCritical + vbDefaultButton2 + vbYesNo, "Title", hWnd)
    If Cancel = vbYes Then End
End Sub

Còn với cái combo, mình thấy khó xử lý (đến mức tối ưu) nhất là khoản listIndex và việc không có selStart, selEnd gì cả.
Ví dụ về listIndex: Bạn hãy addItem lấy vài phần tử rồi chọn phần tử bất kỳ. Sau đó, click vào nút sổ xuống rồi không chọn gì, lại click vào nó tiếp! Điều gì sẽ xảy ra? dòng trên cũng sẽ được chọn.

thuat
Guru
Guru

Postby thuat » Tue 27/04/2010 9:31 am

Tác giả ơi! Sao trên form đưa càng nhiều control thì load form càng lâu thế nhỉ? (số control chưa vượt quá số control tối đa của một form)
Lâu quá mức bình thường!
http://ththanhdinh.pgdviettri.edu.vn

anhdwcs

itemdata của combobox

Postby anhdwcs » Thu 29/04/2010 5:21 pm

các bạn cho mình hỏi là trước kia mình dùng cbo cua vb thi itemdata là itemdata(integer) as integer còn cbo của unicontrol thì itemdata lại là itemdata(index as long) as long. Cái này làm mình không lấy được mã của một bản ghi. Lúc trước mình chỉ cần viết ma=cbo1.itemdata(cbo1.listindex). dùng cbo của unicontrol báo lỗi.

DQHung
Guru
Guru

Postby DQHung » Thu 29/04/2010 8:20 pm

To hahuuhai : Về phần ListIndex thì mình sẽ gán = 0 nếu ListIndex = -1 (khi DropDownListOnly).

thuat wrote:Tác giả ơi! Sao trên form đưa càng nhiều control thì load form càng lâu thế nhỉ? (số control chưa vượt quá số control tối đa của một form)
Lâu quá mức bình thường!

Chỉ có add nhiều control UniTextbox thì form mới load chậm thôi. Cái này thì cũng đành bó tay.

anhdwcs wrote:các bạn cho mình hỏi là trước kia mình dùng cbo cua vb thi itemdata là itemdata(integer) as integer còn cbo của unicontrol thì itemdata lại là itemdata(index as long) as long. Cái này làm mình không lấy được mã của một bản ghi. Lúc trước mình chỉ cần viết ma=cbo1.itemdata(cbo1.listindex). dùng cbo của unicontrol báo lỗi.

ma là kiểu gì ? Nếu là kiểu Long thì gán như vậy bình thường thôi, làm gì có lỗi !??

vie87vn
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực
Been thanked: 2 times

Postby vie87vn » Thu 29/04/2010 10:29 pm

Theo mình nghĩ bạn nên thiết kế lại cái UniTextBox đi, cái UniTextBox tạo bằng hàm CreateWindowEx nên nhìn chung cũng khá dễ, không có nhiều Properties lắm.
Ngoài ra, 1 số control hình như còn quá nhiều lỗi, thật tình khi xài, mình chuyển 1 số Prj dùng control khác qua dùng control của pác thì xung đột dữ quá, cuối cùng lại chuyển về control cũ (vì nó là bản thương mại nên chuyển qua dùng của pác). Giờ cũng không có nhiều thời gian để test nữa.
Hoàng Sa và Trường Sa là của Việt Nam.

click_once
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Postby click_once » Wed 05/05/2010 6:25 am

nhân đây hưng cho tớ hỏi...combobox không có thuộc tính datasource vậy có cách nào hay thuộc tính nào thay thế cho datasource không chứ mỗi lần di chuyển record trong recordset thì lại phải đọc combobox thì mệt lắm..
Đời là bể khổ mà chúng sinh thì chả ai biết bơi...........

hahuuhai
Thành viên năng nổ
Thành viên năng nổ

Postby hahuuhai » Wed 05/05/2010 10:36 am

click_once wrote:nhân đây hưng cho tớ hỏi...combobox không có thuộc tính datasource vậy có cách nào hay thuộc tính nào thay thế cho datasource không chứ mỗi lần di chuyển record trong recordset thì lại phải đọc combobox thì mệt lắm..

DQHung
Guru
Guru

Postby DQHung » Sat 08/05/2010 9:02 pm

click_once wrote:nhân đây hưng cho tớ hỏi...combobox không có thuộc tính datasource vậy có cách nào hay thuộc tính nào thay thế cho datasource không chứ mỗi lần di chuyển record trong recordset thì lại phải đọc combobox thì mệt lắm..

UniCombobox có thuộc tính DataSource mà nhỉ ? Bạn xem kỹ lại coi. Nhưng mà mình cũng ít khi dùng đến DataSource.

Mỗi lần di chuyễn chỉ cần cập nhật lại Text cho combobox thôi chứ có phải cập nhật cho List đâu mà mệt !?? Ví dụ combo của bạn add cả ngàn item, thì lúc move record chỉ việc cập nhật text cho nó thôi.
code :
UniCombobox1.ListIndex = UniCombobox1.Find("Item 20") ' Ví dụ như cập nhật Text là Item 20
Bạn đừng lo vấn đề thời gian với hàm Find, hàm này vận hành cực nhanh.

jrnguyen87
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Liên quan tới Unilistview

Postby jrnguyen87 » Sun 09/05/2010 5:03 pm

Cái UListView của bác sao cứ rê vào là title ở cột đó nó to lên thế sữa ở đâu đây bác, ah cái msgbox tui dùng UnicodeText cũng ko hiển thị đc tv bác.

jrnguyen87
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Postby jrnguyen87 » Tue 11/05/2010 11:33 am

Bác H mún lấy vị trí của hàng đc chọn trong Unilistview thì làm sao???

Return to “Visual Basic 6 và Visual Basic Script (VB & VBS)”