• Vui lòng đọc nội qui diễn đàn để tránh bị xóa bài viết
  • Tìm kiếm trước khi đặt câu hỏi

Trao đổi về Unicode Full Controls ™ - DQH

Góc trao đổi, hỏi đáp của ngôn ngữ Visual Basic 6 và Visual Basic Script

Moderator: tungblt

DQHung
Guru
Guru
Been thanked: 40 times

Re: Trao đổi về Unicode Full Controls ™ - DQH

Postby DQHung » Sun 31/01/2010 10:55 am

goldentiger wrote:Ban ơi, mình muốn hỏi có thể là cho statusbar hiện được tooltip unicode tiếng Việt được khg? và nếu được thì làm sao để thay đổi nội dung tooltip theo từng panel tương tự như trong toolbar vậy?

UniStatusbar hiện tại ko có tooltip, mình sẽ update thêm tính năng này.

vie87vn wrote:Pác Hưng fix dùm cái này:
+ Cái SpinButton không chưa thiết lập BuddyProperty mà thiết lập BuddyControl rồi khi nhấn sẽ bị lỗi ~~> Crash cả VB6 luôn.
+ DateTimePicker chưa có 2 nút: Today và None, đồng thời pác cho phép Việt hóa nó luôn đi, ngoài ra, định dạng của Today không như ý muốn: 1. Pác cho nó định dạng theo cái định dạng của control luôn; 2. Cho phép chọn 1 định dạng khác với định dạng của control.
+ MDITab: mình đặt font Tahoma, size 10 thì hay có hiện tượng làm mất 1 vài pixel ở phía cuối chữ. Như chữ "a" mất gạch dọc bên hông, dấu chấm thì mất hẳn luôn. Khi các tab được Active hoặc Inactive thì chữ sẽ "nhúc nhích" (tức lệch như control button ấy), mình thấy không cần thiết, để nó tĩnh luôn cho rồi.

- SpinButton đã fix xong.
- UniDatePicker thì từ từ mình sẽ update.
- MDITab thì ko nhận được Font size ! Hiện tại chỉ chạy tốt với size 8.
- Hiện tại đang tính viết thêm cái UniPropertyGrid để hiện Property page tốt hơn (có thể edit 1 lược nhiều control). Nhưng chắc size của OCX sẽ tăng thêm. Mong các bạn góp ý.

vie87vn
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực
Been thanked: 2 times

Postby vie87vn » Fri 05/02/2010 1:48 pm

Cái UniPropertuGrid thì bác cứ thêm vô, tụi em sẽ góp ý, còn nặng nhẹ thế nào khi xong mới biêt được chứ.
Pác xem lại cái UniMDITab nhe, không có code để active tab, khi chọn form thì MDITab không tự active tab.
DatePicker với định dạng LongDate thì... tháng trước ngày sau :(( có cách nào Custom hok vậy? Để nghị bổ sung Custom gấp!!!! Và TimePicker nữa :))
UniMenu thì... không tương thích với form dạng MDI, tức khi thay đổi ChildForm từ Normal sang Max thì vấn đề xảy ra ngay. Mà sau khi mình đổi TextClose thành "&Thoát" thì nó ra "&Thoót", TextMaximize là "&Phóng to" mà nó ra "&Phúng to" nhỉ? Đã chỉnh Font của UniMenu là Tahoma, Font của form cũng Tahoma luôn. Còn thiếu 1 Text menu cho Next Windows :))
Hoàng Sa và Trường Sa là của Việt Nam.

giacmocuoicung
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Re: Unicode Full Control Version 1.9 Build 65 [20/1/2010]

Postby giacmocuoicung » Wed 10/02/2010 12:16 am

giacmocuoicung wrote:
DQHung wrote:
giacmocuoicung wrote:Híc híc... Em rất hâm mộ bộ control này nhưng có những cái lỗi lớn quá.
VD: Không tương thích với Windows Vista, Seven (giao diện Unimenu rất xấu)
Hoàn toàn không thể chạy được trên các phiên bản X64 (thế mới chán)

Cám ơn bạn đã góp ý.
Trên Windows Vista và Windows 7, UniMenu sẽ chạy ở dạng theme hệ thống (nếu bạn ko dùng theme ngoài), và bạn chê nó xấu => chê giao diện của Windows xấu :)) .
Còn trên phiên bản x64 thì thua (cả VB6 ko biết có chạy ko chứ nói gì đến OCX này).

Nếu được mong các mod dời dùm mấy bài góp ý/thắc mắc này qua bên box viewtopic.php?t=10531 để bên đây rộng rãi tí.

Ặc! Không tin à???? Hình minh họa nà:

Skin Windows 7 ở trên chạy trên Widows XP:
Image
Trên Windows 7:
Image
Nhìn thấy lỗi chưa bác Hưng?????
Khi kích chuột lần đầu tiên vào Menu, nó sổ xuống đã không giống ai rồi (lỗi với tất cả các Skin, kể cả là mặc định). Khi rê chuột sang menu bên cạnh thì nó cho tác phẩm là hình trên đấy! Thế mới chán!
Rất mong bác fix cái lỗi này. Hì hì

Đã tìm ra nguyên nhân vì sao nó lại bị như vậy! Đó là do kiểu hiển thị của máy tính bảng! Mặc đinh của Windows 7 là nó hiển thị menu về bên trái chuột! Rất mong bác Hưng Fix dùm lỗi này! Chân thành xin lỗi!

longtep
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực
Has thanked: 10 times
Been thanked: 1 time

Postby longtep » Wed 24/02/2010 10:56 am

cho em hỏi, sao cái title bar em làm ko dc, ví dụ em gõ vào là tôi đi học thì...no ko hiển thị đc,
em vào cái exam của anh chọn đại 1 cái rồi gõ vào thì nó cugn ko dc ạ?
(em chép cái ócx của anh vào sys32 cũng hiển thị dc mà kobiet có phải vậy nên bị error ko ?
xin cam on anh

DQHung
Guru
Guru

Postby DQHung » Wed 24/02/2010 7:52 pm

Mình đã fix một số cái mà Vie87n nêu trên. Update qua box bên kia rồi, mọi người cần thì qua đó down về dùng.
- giacmocuoicung :
Bạn nói là mặc định máy nó như vậy thì sao mình sửa được !??
- longtep :
Nó ko hiễn thị được là như thế nào ? ko ra gì cả hay ra tiếng việt ko dấu ? Bạn tải các example bên box kia có vài cái mình viết tiếng việt ào ào đó.

lamvo1978

Postby lamvo1978 » Sat 06/03/2010 5:18 pm

chao anh DQH,
Cai unitextbox khi minh enable=false sau do minh enable= true thi no se mat thuoc tinh tab or shift+tab. Anh xem lai thu nha.

vie87vn
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực
Been thanked: 2 times

Postby vie87vn » Sun 14/03/2010 8:10 pm

Hix fix đâu mà fix. Cái UniMDITab còn xấu hơn lúc chưa fix. >"<
Xin pác Hưng đừng cho nó xê dịch mấy cái chữ lên xuống qua lại đi, click 1 cái nó dịch qua bên phải bằng đúng cái Icon (mình còn chưa đặt Icon mà). Ngoài ra xin cho thêm cái sub để Active cái tab bằng code đi, ngoài ra xin cho quản lý mấy cái tab bằng Key, ví dụ theo vì ta Active tab đó theo Index thì ta Active theo Key.
Còn cái UniTextBox, EnableTab giữa true và false bị ngược.
Hix, pác up control mới mà hok example chài ạh :( ngoài ter6n properties của các control có sử dụng control PropertiesGrid nhưng Property Font lại không sử dụng dc :(

Tạm thời nhiu đó trước đã ^^
Hoàng Sa và Trường Sa là của Việt Nam.

DQHung
Guru
Guru

Postby DQHung » Sun 14/03/2010 10:36 pm

To lamvo1978 : Cái này mình cũng đang rầu ! Mệt với cái Textbox này quá.
To vie87vn : UniMDITab mình chưa Fix cơ mà ?! Khi form active thì bạn cứ Refresh UniMDITab là được, nó sẽ vẽ lại.
Còn UniPropertyGrid thì khi có thời gian mình sẽ up code mẫu, hix giờ hơi mệt và bận.

rungxanhonline
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực
Has thanked: 5 times
Been thanked: 5 times

Postby rungxanhonline » Wed 17/03/2010 11:02 am

Em có một MDIForm, và Một frmMenu, khi em load menu frmMenu thì các icon hiển thị còn khi load MDIForm sử dụng sự kiện Popupmenu trong MDI Form thì icon lại không hiển thị.
Image
Image

Em tạm thời xử lý bằng cách cho frmMenu load rồi chỉnh toạ độ hiển thị ra khỏi màn hình thì load MDIForm thì icon hiển thị. Bác Hưng xem có cách nào giúp em cái. Thank bác!

Cái ocx của bác ngon lành lắm nhiều controls nhưng nhẹ, 5 * vote cho bác!
Newbie đang học hỏi.
Mong các bác bớt thời gian chỉ giáo!

rungxanhonline
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực
Has thanked: 5 times

Postby rungxanhonline » Wed 24/03/2010 9:48 am

Bác Hưng đâu rồi sao không trả lời em vậy?????
Newbie đang học hỏi.
Mong các bác bớt thời gian chỉ giáo!

nguyenducthao

Postby nguyenducthao » Thu 25/03/2010 2:30 pm

bác DQHung cho mình hỏi chút nha

unitreeview mình có thể set hình nền được hay ko?

jrnguyen87
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Postby jrnguyen87 » Sun 28/03/2010 5:23 pm

Bác Hưng cho hỏi luôn cái progress bả xài đc ko vậy\, sao mình làm đủ kiểu mà nó chẳng chạy, bác giúp tui xí. Thk

DQHung
Guru
Guru

Postby DQHung » Sun 28/03/2010 9:29 pm

rungxanhonline wrote:Em có một MDIForm, và Một frmMenu, khi em load menu frmMenu thì các icon hiển thị còn khi load MDIForm sử dụng sự kiện Popupmenu trong MDI Form thì icon lại không hiển thị.
Image
Image

Em tạm thời xử lý bằng cách cho frmMenu load rồi chỉnh toạ độ hiển thị ra khỏi màn hình thì load MDIForm thì icon hiển thị. Bác Hưng xem có cách nào giúp em cái. Thank bác!

Cái ocx của bác ngon lành lắm nhiều controls nhưng nhẹ, 5 * vote cho bác!

Mình đã test thử, nhưng ko gặp vấn đề của bạn. Giờ bạn thử như sau nhé :
Bấm chuột phải vào cái ImageListXP mà bạn dùng cho UniMenu và chọn "Bring To Front:

nguyenducthao wrote:bác DQHung cho mình hỏi chút nha

unitreeview mình có thể set hình nền được hay ko?

Tất nhiên là ko :D

jrnguyen87 wrote:Bác Hưng cho hỏi luôn cái progress bả xài đc ko vậy\, sao mình làm đủ kiểu mà nó chẳng chạy, bác giúp tui xí. Thk

Trời ! Progressbar thì cứ set value cho nó là được rồi ?

hahuuhai
Thành viên năng nổ
Thành viên năng nổ

Postby hahuuhai » Tue 30/03/2010 9:04 am

Cảm ơn bạn Dương Quốc Hưng đã liên lục cập nhập và chia sẻ UFC cho mọi người. Mình có ý kiến là bạn hãy thêm vào UniCombo thuộc tính Background colour (màu nền). Mình đang làm cho các textbox đổi màu khi nhận và mất focus. Nhưng khi đến combo thì không làm được. Mình theo dõi mấy lần cập nhật gần đây nhưng chưa thấy thay đổi phần này. Mong bạn sẽ cập nhật giúp mình phần này... Cảm ơn bạn nhiều!
À, bổ sung cái comboBox: Khi đặt autofitdropdown = true và các item hơi ngắn, nó hiện cái kiểu ko đẹp cho lắm, mình nghĩ nên cho 1 thuộc tính chọn tối thiểu = phần trên đi.
Kỳ này quyết theo học VB.Net và SQL Server 2k5.
Rất mong các bác giúp đỡ em chút...

jrnguyen87
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Postby jrnguyen87 » Tue 30/03/2010 12:20 pm

Sorry bác Hung, cứ ngỡ nó như cái Pic Box làm theo đó mãi chán. Bây giờ đc rùi .Tk

nguyenducthao

Postby nguyenducthao » Wed 31/03/2010 9:46 am

Sau khi tạo treeview, làm thế nào để 1 node trên treeview được tự động chọn vậy bác DQHung?

hahuuhai
Thành viên năng nổ
Thành viên năng nổ

Postby hahuuhai » Sun 04/04/2010 2:41 am

nguyenducthao wrote:Sau khi tạo treeview, làm thế nào để 1 node trên treeview được tự động chọn vậy bác DQHung?

Ban đầu mình "tập luyện" với cái UniTreeView này cũng thấy khó khăn thật, vì đã quen với việc sử dụng Key và Node của Tree chuẩn. Nhưng dần làm quen được rồi, thấy rất thú vị...
Thế này nhé bạn: Giả sử bạn muốn chọn Node có key là "Root1" (Cần 1 UniTreeview):
  1. Private Sub Form_Load()
  2.     UniTreeView1.AddNode , , "Root1", "This is the Root 1"
  3.     UniTreeView1.AddNode "Root1", , "Root1Child1", "This is the Child 1 of the Root 1"
  4.     UniTreeView1.AddNode "Root1", , "Root1Child2", "This is the Child 2 of the Root 1"
  5.     UniTreeView1.AddNode , , "Root2", "This is the Root 2"
  6.     UniTreeView1.AddNode "Root2", , "Root2Child1", "This is the Child 1 of the Root 2"
  7.     UniTreeView1.AddNode "Root2", , "Root2Child2", "This is the Child 2 of the Root 2"
  8.    
  9.     UniTreeView1.SelectedNode = UniTreeView1.GetKeyNode("Root1")
  10. End Sub

Nguyên tắc chung của UniTreeview là sử dụng hNode, 2 hàm hỗ trợ chuyển qua lại hNode và Key là
[vb]
GetKeyNode(nodeKey as string) as long ' Trả về Handle của Node
GetNodeKey(nodeHandle as long) as string ' Trả về Key của Node
[/vb]
Chúc bạn vui!
Kỳ này quyết theo học VB.Net và SQL Server 2k5.
Rất mong các bác giúp đỡ em chút...

DQHung
Guru
Guru

Postby DQHung » Sun 04/04/2010 6:53 pm

hahuuhai wrote:Cảm ơn bạn Dương Quốc Hưng đã liên lục cập nhập và chia sẻ UFC cho mọi người. Mình có ý kiến là bạn hãy thêm vào UniCombo thuộc tính Background colour (màu nền). Mình đang làm cho các textbox đổi màu khi nhận và mất focus. Nhưng khi đến combo thì không làm được. Mình theo dõi mấy lần cập nhật gần đây nhưng chưa thấy thay đổi phần này. Mong bạn sẽ cập nhật giúp mình phần này... Cảm ơn bạn nhiều!
À, bổ sung cái comboBox: Khi đặt autofitdropdown = true và các item hơi ngắn, nó hiện cái kiểu ko đẹp cho lắm, mình nghĩ nên cho 1 thuộc tính chọn tối thiểu = phần trên đi.

Phần BackColor của UniCombobox mình sẽ cập nhật vào ngay. Còn phần AutoFitDropDown bạn nói cũng đúng, giờ thì mình sẽ cho nó dài hơn chiều dài của Combo nếu Text quá dài, ngược lại thì vẫn giử nguyên size.

thuat
Guru
Guru

Postby thuat » Wed 07/04/2010 5:53 am

UniTextBox không bắt sự kiện LostFocus và trong sự kiện Change bị lỗi này bạn Hưng ơi! (Trong Project này, ở Project khác thì có thể không lỗi), không tìm được nguyên nhân, bạn kiểm tra giúp nhé!
Attachments
Quan ly CB.zip
(1.24 MiB) Downloaded 318 times
http://ththanhdinh.pgdviettri.edu.vn

DQHung
Guru
Guru

Postby DQHung » Wed 07/04/2010 11:43 am

Mình đã xem project của bạn. Sự kiện LostFocus ko chạy ! Ok. Mình cũng bó tay với nó, nhưng sự kiện Change thì vẫn tốt.

Code: Select all

Private Sub txt_Change(Index As Integer)
    If Index = 8 Or Index = 9 Then
        txt(10).Text = Val(txt(8).Text) + 1
        txt(11).Text = Val(txt(9).Text) + 1
    End If
End Sub

UniTextbox là 1 điều khiển gần như tệ nhất trong bộ của mình. Vì vậy bạn nên hạn chế dùng nó, chỉ những cái nào cần nhập unicode thì hãy cho nó vào (và nên cho UseTab=True để có thể dùng phím Tab di chuyễn focus), còn nếu chỉ cần nhập số hay chữ thường thì nên dùng Textbox chuẫn.
Nếu ngại giao diện không đồng nhất thì bạn có thể tạo file manifest cho file exe.

Return to “Visual Basic 6 và Visual Basic Script (VB & VBS)”