• Vui lòng đọc nội qui diễn đàn để tránh bị xóa bài viết
  • Tìm kiếm trước khi đặt câu hỏi

Phân trang dùng DataList ???

Trao đổi về lập trình Web Forms, Javascript với ASP.NET

Moderators: vietluyen, vuathongtin

nxdaiqt
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Phân trang dùng DataList ???

Postby nxdaiqt » Wed 25/06/2008 8:12 am

Chào các bạn, mình đang thiết kế website đến chổ này bí quá, có bạn này biết giúp mình với

Trang của mình dùng để hiển thị hình ảnh, mình dùng datalist để hiển thị ra, nhưng mà ảnh quá nhiều (khoảng vài nghìn ảnh) load rất lâu, bây giờ mình muốn phân trang cho nó có được không? vì ảnh mình nhỏ nên mình chia datalist của mình thành 3 cột, các control khác hình như không có chức năng này.

Có bạn nào gặp trường hợp này rồi chia sẻ kinh nghiệm với nhé.

neverland87
Guru
Guru
Been thanked: 8 times

Re: Phân trang dùng DataList ???

Postby neverland87 » Wed 25/06/2008 10:04 am

nxdaiqt wrote:Chào các bạn, mình đang thiết kế website đến chổ này bí quá, có bạn này biết giúp mình với

Trang của mình dùng để hiển thị hình ảnh, mình dùng datalist để hiển thị ra, nhưng mà ảnh quá nhiều (khoảng vài nghìn ảnh) load rất lâu, bây giờ mình muốn phân trang cho nó có được không? vì ảnh mình nhỏ nên mình chia datalist của mình thành 3 cột, các control khác hình như không có chức năng này.

Có bạn nào gặp trường hợp này rồi chia sẻ kinh nghiệm với nhé.

Bạn tham khảo việc phân trang ở link sau:
http://www.asp.net/learn/data-access/tu ... 09-vb.aspx

Tuy chỉ phân trang qua gridview, nhưng thiết nghĩ nó cũng là 1 ý tưởng cho bạn giải quyết công việc của mình
SIMPLY THE BEST - ĐƠN GIẢN LÀ TỐT NHẤT

tuannqt

Postby tuannqt » Wed 25/06/2008 10:11 am

Thực ra cái mà bạn cần dùng đó là cơ chế "lazy loading", chứ không phải là phân trang trong việc hiển thị
bạn có thể tham khảo thêm về hibernate hoặc linq bằng cách Google với những từ khóa ở trên.
Welcome to programming board
http://codeprovn.com

nxdaiqt
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Postby nxdaiqt » Wed 25/06/2008 2:15 pm

Cảm ơn 2 bạn đã góp ý nhưng mà đối với datagrid thì nó không phù hợp trong trường hợp này, mạc dù nó có phân trang nhưng mà mỗi dòng chỉ hiển thị được 1 bản ghi. còn ví dụ của mình như sau:
Image

Bạn tuannqt nói đến cái "lazy loading", thuật ngữ này quá mới đối với mình, bạn có thể để chút thời gian nói thêm cho mình với được không?? bí quá ;;)

Lam Tieu Tuong
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực
Been thanked: 18 times

Postby Lam Tieu Tuong » Wed 25/06/2008 4:58 pm

Mình có ý tưởng này không biết có ok không, cái table đó bạn cho thêm một trường là pageindex, cứ khoảng x cái record liền nhau thì có chung một pageindex, đến lúc đưa ra màn hình thì lọc những cái nào có pageindex chung nhau thì đưa ra chung một trang.

NoBi
Quản trị
Quản trị
Has thanked: 53 times
Been thanked: 66 times

Postby NoBi » Thu 26/06/2008 8:55 am

Bạn xem bài viết dùng Repeater để phân trang nè, cái này tôi đang dùng trong project, thấy cũng hay lắm, có lẻ thích hợp với trường hợp của bạn:
http://codeguru.earthweb.com/csharp/.ne ... hp/c12925/
:>

Return to “Lập trình Web với ASP.NET”