• Vui lòng đọc nội qui diễn đàn để tránh bị xóa bài viết
  • Tìm kiếm trước khi đặt câu hỏi

Xin chỉ giúp em ý nghĩa của dãy số "?id=xxxxxxxxxxxx"?

Trao đổi về lập trình Web Forms, Javascript với ASP.NET

Moderators: vietluyen, vuathongtin

Enola

Xin chỉ giúp em ý nghĩa của dãy số "?id=xxxxxxxxxxxx"?

Postby Enola » Mon 23/06/2008 11:39 pm

Em đang viết 1 chương trình bằng VB6 để lấy các dữ liệu về chứng khoán của các công ty chứng khoán! Những khi truy cập vào các trang web đó để lấy thông tin thì tùy thời gian mà mình truy cập sẽ phát sinh một dãy số tương ứng ở cuối đường dẫn (Ví dụ ở báo điện tử vnexpress.net lúc 20:05 - 23.06.2008 thì sẽ là http://www.vnexpress.net/User/ck/Source ... 4233416546). Em đã vào một vài trang web khác của các công ty chứng khoán để xem thì cũng thấy có dãy số này. Xin hỏi các anh chị, dãy số trên "?id=xxxxxxxxxxxx" có ý nghĩa là gì vậy? Và em muốn tạo ra nó thì phải làm như thế nào (cách tính toán ra dãy số nói trên tương ứng với từng thời điểm mà em muốn tải dữ liệu). Hãy giúp em nhé! Cám ơn các anh chị nhiều!

hoangthu1974
Guru
Guru
Been thanked: 13 times

Re: Xin chỉ giúp em ý nghĩa của dãy số "?id=xxxxxxxxxxxx"?

Postby hoangthu1974 » Tue 24/06/2008 8:57 am

Nó là dãy số Random và được sử dụng từ hàm Rnd(n As Long) để tạo ra nhằm quản lý ngẫu nhiên và không (chính xác là giảm thiểu) trùng lắp mẩu tin. Một vài trang web, chúng được tính toán dựa trên ngày, giờ tạo ra mẩu tin đó.

neverland87
Guru
Guru
Been thanked: 8 times

Postby neverland87 » Tue 24/06/2008 9:39 am

id=xxxxxxxxxxxxx? là 1 querystring, riêng về con số bạn thấy, hẳn nó là 1 con số đã được mã hóa, khi được truyền qua querystring, trang web chứa chuỗi này có thể dùng giá trí id=??? gi gì đó để làm tham số truy vấn CSDL cho nó. Mình khong dám bàn thêm. Tuy nhiên, ý tưởng cách tạo có thể như thế này (mã asp.net):

Code: Select all

1. protected void Button1_Click(object sender, EventArgs e)
  2.         {
  3.             string url = "WebForm1.aspx?";
  4.             url += "id=" + DateTime.Now.ToFileTime();
  5.             Response.Redirect(url);
  6.         }

Trước đó, mình đã tạo trang WebForm1.aspx rồi. :)
SIMPLY THE BEST - ĐƠN GIẢN LÀ TỐT NHẤT

Enola

Postby Enola » Tue 24/06/2008 6:34 pm

hoangthu1974 wrote:Nó là dãy số Random và được sử dụng từ hàm Rnd(n As Long) để tạo ra nhằm quản lý ngẫu nhiên và không (chính xác là giảm thiểu) trùng lắp mẩu tin. Một vài trang web, chúng được tính toán dựa trên ngày, giờ tạo ra mẩu tin đó.

Đây chắc chắn không phải là dãy số random, mình nghĩ là nó liên quan đến ngày giờ... nhưng không biết cách tính toán như thế nào để có được số này!

neverland87 wrote:id=xxxxxxxxxxxxx? là 1 querystring, riêng về con số bạn thấy, hẳn nó là 1 con số đã được mã hóa, khi được truyền qua querystring, trang web chứa chuỗi này có thể dùng giá trí id=??? gi gì đó để làm tham số truy vấn CSDL cho nó. Mình khong dám bàn thêm. Tuy nhiên, ý tưởng cách tạo có thể như thế này (mã asp.net):

Code: Select all

1. protected void Button1_Click(object sender, EventArgs e)
  2.         {
  3.             string url = "WebForm1.aspx?";
  4.             url += "id=" + DateTime.Now.ToFileTime();
  5.             Response.Redirect(url);
  6.         }

Trước đó, mình đã tạo trang WebForm1.aspx rồi. :)

To neverland87: Nếu bằng VB6 thì phải như thế nào hả anh? Em muốn biết cách tọa ra nó, rồi dùng hàm URLDownloadToFile (0, URL, fname, 0) để lấy dữ liệu về máy tính í mà! Anh giúp em nhé!

neverland87
Guru
Guru
Been thanked: 8 times

Postby neverland87 » Tue 24/06/2008 7:29 pm

Hi, mình ko biết VB6 & ASP nên không thể giúp bạn được. Hi vọng có người sẽ giúp bạn chuyện này. ;)
SIMPLY THE BEST - ĐƠN GIẢN LÀ TỐT NHẤT

hoangthu1974
Guru
Guru
Been thanked: 13 times

Postby hoangthu1974 » Wed 25/06/2008 12:13 pm

Enola wrote:Đây chắc chắn không phải là dãy số random, mình nghĩ là nó liên quan đến ngày giờ... nhưng không biết cách tính toán như thế nào để có được số này!

Tại sao bạn lại khẳng định chắc chắn không phải là random? Mình đã dùng nhiều cái chuỗi số này và đã tham khảo nhiều từ các website khác. 80% nó là random để quản lý một mẫu tin nào đó. 20% còn lại là một chuỗi số được mã hóa từ ngày tháng. Bạn search trên Google cụm từ ASPUpload và down cái đó về thì sẽ thấy một chuỗi số tương tự bên trong được tạo ra bằng hàm Rnd để quản lý file up lên host.

Enola

Postby Enola » Sun 29/06/2008 12:18 pm

hoangthu1974 wrote:
Enola wrote:Đây chắc chắn không phải là dãy số random, mình nghĩ là nó liên quan đến ngày giờ... nhưng không biết cách tính toán như thế nào để có được số này!

Tại sao bạn lại khẳng định chắc chắn không phải là random? Mình đã dùng nhiều cái chuỗi số này và đã tham khảo nhiều từ các website khác. 80% nó là random để quản lý một mẫu tin nào đó. 20% còn lại là một chuỗi số được mã hóa từ ngày tháng. Bạn search trên Google cụm từ ASPUpload và down cái đó về thì sẽ thấy một chuỗi số tương tự bên trong được tạo ra bằng hàm Rnd để quản lý file up lên host.

Bạn à! Mình chỉ nghĩ đó là chuổi có liên quan đến hàm thời gian vì mình thấy chuổi này là một chuổi tăng dần theo thời gian. Vào mình vào một vài trang web của một vài công ty chứng khoán (FPTS, VCBS, VDSC, BSC... hay vnExpress.net...) để xem bảng giá đều thấy chuổi này bạn à! Mình cũng có để ý và dùng IE để lưu lại tại những thời điểm khác nhau sau đó lấy 2 chuỗi này trừ cho nhau thì 2 một giá trị gần như là bằng hiệu số thời gian giữa 2 lần Save tính bằng mili giây... :D

Return to “Lập trình Web với ASP.NET”