Giúp mình viêt Macro cho Excel

Nơi trao đổi về VBA (Visual Basic for Application), lập trình cho ứng dụng Microsoft Office, AutoCAD...

Moderator: tungblt

Post Reply
ninjatcb
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Giúp mình viêt Macro cho Excel

Post by ninjatcb »

Mình có 1 bảng excel nội dung là danh sách các mặt hàng : tên, số lượng, giá cả, số lượng bán, doanh số bán, lợi nhuận
Yêu cầu của sếp là mình phải trích lọc dữ liệu từng loại mặt hàng(số lượng, giá cả, số lượng bán, doanh số bán, lợi nhuận). Sau đó tính tổng từng cột trên. Như vậy nếu mình có 10 mặt hàng thì phải lập thành 10 bảng. Mỗi bảng đó sẽ phải có thêm các cột tính tổng.
Mình không phải là người chuyên về lập trình nên rất bối rối trong tình huống này.Mình thử dùng advanced filter nhưng không thể thực hiện đủ yêu cầu trên.
Mong anh em IT giúp mình giải quyết vấn đề này.
Mình cảm ơn rất nhiều!
chipmunk
Thành viên tích cực
Thành viên tích cực
Has thanked: 2 times
Been thanked: 5 times

Re: Giúp mình viêt Macro cho Excel

Post by chipmunk »

Dùng pivot table,drag drop các field vào các vùng
ninjatcb
Thành viên chính thức
Thành viên chính thức

Post by ninjatcb »

Cảm ơn bạn đã góp ý
Mình đã thử xử dụng advanced filter rồi nhưng chỉ có thể lọc dữ liệu theo điều kiện và in ra (chi in được trong chính trang excel đó mà không in ra trang khác được)
Mình cần không chỉ lọc có điều kiện ra mà còn tính tổng của các chỉ số và xuất ra sheet khác.
Thấn mến!
vietteiv
Quản trị
Quản trị
Location: Cung cấp giải pháp quản lý doanh nghiệp, dự án, tư vấn xây dựng
Has thanked: 6 times
Been thanked: 70 times

Post by vietteiv »

không nhất thiết cứ phải lập trình mới làm được, có thể kết hợp các hàm có sẵn trong excel hoặc tùy biến tạo các cột điều kiện chung để tạo ra mẫu báo cáo theo ý sếp. có thể dùng subtotal hoặc privot table. do yêu cầu của bạn chung chung và ko có file ví dụ mẫu nên khó hướng dẫn.
lipton150786
Thành viên tâm huyết
Thành viên tâm huyết
Has thanked: 5 times
Been thanked: 30 times

Post by lipton150786 »

nếu mình nhớ không lầm thì trong exel có hàm HlooKup hay Vlookup giả quyết vấn đề này mà không cần lập trình gì hết. bạn thử tìm hiểu xem nha

chúc mai mắn
Post Reply

Return to “Visual Basic for Application (VBA)”