• Vui lòng đọc nội qui diễn đàn để tránh bị xóa bài viết
  • Tìm kiếm trước khi đặt câu hỏi

Hỏi về lỗi reference file dll!

Nơi trao đổi về VBA (Visual Basic for Application), lập trình cho ứng dụng Microsoft Office, AutoCAD...

Moderator: tungblt

redsea_tq
Thành viên năng nổ
Thành viên năng nổ

Hỏi về lỗi reference file dll!

Postby redsea_tq » Tue 11/01/2011 10:39 pm

Chào các bác!
các bác cho em hỏi một vấn đề về file dll.
Em có một dự án dùng vb6 tạo file dll rồi dùng vba(for cad) tạo các Macro để gọi file dll đó. nhưng mấy hôm nay khi em chỉnh sửa và build file dll lại thì trong vba phần reference lại thông báo missing file dll đó. em phải reference lại thì mới tiếp tục sử dụng file dll đó được, chỉ cần reference một lần là ok nhưng cứ build lại thì lại bị. em không hiểu lỗi này là gì và khắc phục ra sao, những lần trước không hề bị lỗi đó.Mong các bác chỉ giúp em, em xin cám ơn!

truongphu
VIP
VIP
Has thanked: 14 times
Been thanked: 520 times

Re: Hỏi về lỗi reference file dll!

Postby truongphu » Mon 17/01/2011 9:57 am

redsea_tq wrote:build file dll lại thì trong vba phần reference lại thông báo missing file dll đó. em phải reference lại thì mới tiếp tục sử dụng file dll đó được

Tôi chưa gặp lỗi nầy.
* có thể file dll không nằm ở vị trí quen thuộc, vd c:\windows\system32, nên khi dùng máy khác, project không nhận ra
* có thể máy đóng băng (Freeze) trước đó không có file dll
Nếu bạn khắc phục được, bạn có thể thông báo để rút kinh nghiệm
o0o--truongphu--o0o

.........
Ghé thăm:
Chuyện Linh Tinh

VuVanHoanh
Thành viên danh dự
Thành viên danh dự
Has thanked: 22 times
Been thanked: 138 times

Postby VuVanHoanh » Mon 17/01/2011 9:42 pm

Mình nghĩ là file DLL đó đã bị bug lại. Hoặc sai thư mục so với reference của bạn đã add. Bạn nên kiểm tra lại và đăng ký lại DLL.

redsea_tq
Thành viên năng nổ
Thành viên năng nổ

Postby redsea_tq » Wed 26/01/2011 4:45 pm

Em cám ơn các bác đã quan tâm, khi ref để tao file vba em khai báo vào file "A.dll" nằm trong folder chứa file "A.dll" em make "A.dll" file có nghĩa là khi build sẽ dè lên file cũ(trùng tên). khi làm em khai báo đầy đủ, khai báo bằng hàm shell và dùng trên máy khác vô tư không có lỗi gì cả. lỗi chỉ xảy ra sau khi build và sử dụng lần đầu tiên, sau lần bị lỗi đó(sau khi được khai báo lại) thì sử dụng vô tư không thấy missing A.dll nữa.
Hiện tại em đang nghiên cứu để hoàn thiện proj kịp báo cáo nên chưa thể check lỗi, sau khi check được rồi em sẽ thông báo sau.
Chúc các bác cuối năm vui vẻ.

Return to “Visual Basic for Application (VBA)”